ถามข้อสงสัยเกี่ยวกับจอครับ

porsch's picture
1
เพิ่งมาใช้แมคครับ iMac 21.5
มีข้อสงสัยครับว่า เวลาเรากด ปุ่ม + ที่ window มันจะขยายแค่เกือบเต็มจอ เหลือที่ซ้ายขวาไว้ แบบในรูปที่ผมวงแดงๆไว้
แล้วถ้าเราทำงานหรือเล่นเนทไปเพลินๆ ไอ้ข้างซ้ายและขวาในวงแดง จอมันไม่ไหม้หรอครับ เพราะมันไม่ได้ขยับเลย
ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen-shot-2010-12-31-at-5.02.00-PM.jpg109.98 KB
ikok's picture
10285
คิดว่าไม่ครับ

ผมคิดว่าเห็นผลน้อยมากในการที่จอจะไหม้เพราะ pixel ไม่ขยับนี้นะครับ คิดว่าทำงานไป ๆ มา ๆ ก็ย่อมจะต้องมีการขยับหน้าต่างสลับไปสลับมาอยู่เป็นปรกติ ตรงนี้จะช่วยลดความเป็นไปได้ลงครับ

ปล. ปุ่ม + จะขยายให้เต็มเนื้อหาที่มีในเว็บ หรือแต่ละโปรแกรมนั้น ๆ ครับ ไม่ใช่การขยายให้เต็มหน้าจอ ยิ้ม

od2504's picture
1077
อาการ "จอไหม้"

อาการ "จอไหม้" เกิดกับจอสมัยที่เป็นแบบ CRT: cathode ray tube ซึ่งปัจจุบันหายากแล้วครับ ส่วนจอสมัยใหม่ก็จะมีปัญหาที่เรียกว่า dead pixel แทน
หากต้องการสบายใจก็ขยายให้เต็มพื้นที่จอเลยครับ

i-Zine's picture
80
หวัดดีคุณพอช!!

ขออภัยนะที่ไม่ได้มาร่วมตอบคำถาม แต่มาทักทายครับ เพราะเห็นรูปเล็กๆ หน้าคุ้นๆมาจากคลับไม้น้ำ ...จำได้เพราะคลิปอัลตั้มอันลือลั่นครับ ยิ้มปากกว้าง

ขอให้สนุกกับแมคนะครับ อ่ะ แน่นอน