pooh's picture
7
สวัสดีค่ะ

ชื่อ :ภู
คติประจำตัว : ง่ายง่ายถ้าใจอยาก
หน้้าที่การงาน : เป็นนักศึกษา อยู่เจ้าค่า
เริ่มใช้แมคได้ยังไง : พอดีที่บ้าน อยากได้คอมตั้งโต๊ะซักเครื่องค่า ประกอบกับเรียนปีสูงขึ้น อยากมีคอมที่ใช้แล้ว แรงดี ไม่แฮงค์บ่อย เพราะมีปัญหาเวลาเรนเดอร์งานค่ะ รอนานมาก บางทีดับไปเลย ตกใจ-1 คอมที่ใช้เค้าคงแก่มากแล้วค่ะ ก้เลยลองหาข้อมูลเกี่ยวกับแมคดูค่ะ แล้วก้ตัดสินใจซื้อคิดว่าน่าจะคุ้มค่าอ่ะค่ะ
รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : ก้ตอนที่ศึกษาข้อมูลก่อนจะซื้อ แมคนี่แหละค่ะ มีทุกอย่างที่กังขาจริงๆ ขอบพระคุณอย่างสูงเจ้าค่า 555
สิ่งที่อยากจะบอก.. : ขอฝากตัวไว้ด้วยนะคะ มือใหม่มากจิงๆ ขอบคุณนะคะ ขอบคุณมากๆ 555 ยิ้มปากกว้าง แล้วก้ สวัสดีปีใหม่ค่า มีความสุขมากกกๆ ชีวิตรุ่งโรจน์ การงานรุ่งเรือง ค่ะ หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

เรนเดอร์งานด้วย เรียนทางด้านไหนอยู่เหรอครับ?

od2504's picture
1077
ยินดีต้อนรับ

ยินดีต้อนรับ และสวัสดีปีใหม่ครับ ยิ้ม

7
ขอบคุนค่า

หนูเรียนถาปัดค่า เรนเดอร์พวกตึก แต่อันนี้ไม่หนักเท่าไหร่ค่ะ หนักเรนเดอร์3d ใน maya มากกว่าค่ะ ฝึกทำการ์ตูนด้วย ไม่เกี่ยวกับการเรียนหรอกค่ะ แฮะๆ แต่ฝึกไว้เพราะชอบค่ะ เคยคิดจะเรียนด้านนี้ แต่พ่อค่อยชอบ ให้เรียนถาปัดไปก่อน ส่วนเรื่องทำ 3d anima ให้ฝึกเองค่ะ แห่ะ ๆ 3

od2504's picture
1077
การ์ตูน ก็คือ สถาปัตย์

การ์ตูน ก็คือ สถาปัตย์ รูปแบบหนึ่งมังครับ

การศึกษาสิ่งที่ชอบ เป็นจุดเริ่มต้นการเรียนรู้ที่ดี และจะดีที่สุดหากคิดว่า บนโลกใบนี้และรอบตัวเรา ไม่มีอะไรไม่เกี่ยวกับการเรียน (คนส่วนใหญ่คิดว่าอะไรที่ไม่เขียนในตำราก็ไม่เกี่ยวกับการเรียน ทำให้ขาดการบูรณาการ และความคิดสร้างสรรค์ค่ะ)

เลือก mac เพื่องานประเภทนี้ คิดว่ามาถูกทางแล้วค่ะ (เฉพาะ for mac) หากต้องการเรนเดอร์ตึกให้หนักๆ ก็ทำหลายๆ ชั้นซิ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
:)

ทำตึกใน maya เหรอครับเนี่ย แห่ะ ๆ 1

มีอีกโปรแกรมดี ๆ จะแนะนำนะครับ modo

อะไรที่ชอบก็ทำไปเลยครับ ผมเชื่อว่าไม่วันใดก็วันนึงนะ เรามีโอกาสได้ใช้สิ่งที่เราชอบให้เป็นประโยชน์ขึ้นมาก็ได้ อย่าลืมความฝันของตัวเองนะครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
รักนะ หมีพูห์

รักนะ หมีพูห์

7
อ่ะเจ้ย

ไม่ค่าไม่ได้ทำตึกในmaya ค่า ฝึกทำกาตูนเฉยๆจ้า ปกติทำในsketch upตลอดเลย เด๋วจะไปลองโปรแกรมใหม่ๆดูค่
ขอบคุนและน้อมรับทุกคำแนะนำเลยเจ้าค่า

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีต้อนรัับค่ะ

แจ่ม

nene122620@hotmail.com's picture
327
ยินดีต้อนรัับครับ

รักนะ ยินดีต้อนรัับครับ

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

แจ่ม

Ben's picture
247
:-)

ยินดีต้อนรับครับ

Epsilon's picture
169
ยินดีคับ

WELCOME

alex977's picture
23
เขียน SketchUp เหรอครับ

เขียน SketchUp เหรอครับ ในmacหรือเปล่าคือผมมีปัญหาเรื่องนี้หละครับ ไม่ทราบจะแนะนำผมหน่อยได้มั้ยครับ เรื่องการติดตั้ง V-Ray for SketchUp ของmacครับ

7
ใช่ค่ะ แต่ว่า....

เขียน sketchup ค่ะ ตอนที่ยังไม่มี เครื่องแมค ตอนนี้เพิ่งซื้อแมคมา แล้วเพิ่งลง sketch up ยังไม่ได้ติดตั้ง vray กำลังหาลงอยู่พอดี มันมีปัญหายังไงหรือคะ ถ้าโปรแกรมเรนเดอร์ ลองใช้ artlantis ดูมั้ยคะ ติดตั้งในแมคได้ ไม่มีปัญหาค่ะ

alex977's picture
23
ปัญหามันอยู่ที่มัน render

ปัญหามันอยู่ที่มัน render sketchup ไม่ได้ครับ

7
โอ๊ะโอ

ลองลงวีเรดูแล้วค่ะ ประสบปัญหาเหมือนกันเลย
ไม่รุเกิดจากอะไรเหมือนกันค่ะ T T

bombamhub's picture
38
สวัสดีคับ

เรียนถาปัดเหมือนกันกำลังส่องๆหาโปรแกรมrenderเหมือนกันปกติใช้โพเดียม ออกมาไม่เนียนเลย ใครมีอะไรเด็ดๆแนะนำด้วยนะครับ ^.^"

รู้สึกว่าเป็นทู้สาวๆนี่คึกคักเป็นพิเศษ ฮ่าๆๆ

nickoe's picture
4320
กระทู้ข้ามปี

ลอง Modo มั๊ยครับ