สอบถามเรื่องโปรแกรมดูหนังครับ

BalLo's picture
172
พอดีใช้ macbook air และต่อ super drive

แล้วเวลาดูหนังอะครับเค้าใช้โปรแกรมอะไรดูกันหรอ

มันมีติดมาให้ตอนซื้อเปล่าครับ

แล้ววิธีกดดูทำไงหรือครับ

ขอเป็นโปรแกรมที่มีมาในเครื่องนะครับ

รบกวนช่วยสอนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ที่ติดมากับเครื่องจะมีแค่ DVD

ที่ติดมากับเครื่องจะมีแค่ DVD Player และ QuicktimeX ครับ

และตัว Quicktime ก็จะมี Plugin ที่จำเป็นต้องลง 2 ตัว คือ
Perian - สำหรับเปิดอ่านไฟล์ .avi
Flip4Mac - สำหรับอ่านไฟล์ .wmv

ส่วน Video Player อื่นๆที่สามารถ download เพิ่มเติมก็มี VLC, XBMC, Plex, Real Player ครับ

Epsilon's picture
169
ใช่ครับ

แจ่ม ผมใช้ DVD player อยู่ครับ ติดมากับเครื่อง
ใช้ได้ดีทีเดียว

nickoe's picture
4320
DVD player

พอแล้วสำหรับผม
เพราะเอาจริงๆผมไม่ดูหนังจากจอคอม
ดูจอ LCD ไปเลยดีกว่า

172
DVD player ไม่ต้องดาวโหลด plug in ใช่ปะครับ

แต่ทำไมผมดูไม่ได้อะไปเช่าหนังจากร้านมา

พอเรากดเข้าโปรแกรมแล้วมันจะเล่นเองเลยหรอครับ

ทำไมผมทำไม่ได้อะ

หรือต้องไปกดเอาไฟล์ตัวไหนในแผ่นมาเปล่าครับ

4320
ไม่ต้องครับ

ปกติถ้าเป็นแผ่น DVD ก็ไม่ต้องทำอะไรเลย
ทีนี้ลองเอาแผ่นอื่นมาเล่นก่อน
หรือเอาแผ่นงานอะไรใส่ไปก็ได้ ให้แน่ใจว่า drive ไม่มีปัญหา
เพราะจริงๆแล้ว optical drive ของ mac
ค่อนข้างจู้จี้เรื่องรอยขนแมวหรืออะไรต่างๆครับ

172
ผมใส่แผ่นเข้าไปมันก็ขึ้นมานะ

แต่เปิดโปรแกรมให้มันกดตรงไหนหรอครับเพื่อให้แผ่นเล่นอะ

172
เปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วทำไงต่อครับ

พอกด play มันขึ้นมาว่า
supported disk not available

ทั้งๆที่รูปแผ่นดิสก็ขึ้นมาตรงหน้า desktop นะครับ

แงะๆ ขอโทษทีนะครับถามเยอะไปหน่อย

ภาษาอังกิดก็อ่อน ภาษาไทยไม่ได้เลย

มือใหม่จิงๆอะครับ

ขอบคุณครับ

4320
เอ

แผ่นอื่นก้ไม่ได้เหรอครับ

172
ครับผม

เช่าหนังมาสามเรื่อง

มีปามาน5-6แผ่นยังไม่เล่นซักแผ่นเลยครับ

172
เวลาใส่แผ่นเข้าไป

มันขึ้นข้อมูลมาหมดนะครับ

แต่ทำไมมันดูหนังในโปรแกรมไม่ได้อะ

ใส่แผ่นโปรแกรมสแกนไวรัสก็ขึ้นเหมือนกันครับ

แต่ install ไม่ได้คงเป็นเพราะมัน เป็นแผ่นสำหรับ วินโด้อะ

ช่วยหาวิธีแก้หน่อยครับ

3876
ถ้าเป็นไฟล์ที่ load มาที่เป็นพวก HD Rip อะไรแบบนี้

พอกด play มันขึ้นมาว่า
supported disk not available

เป็นไปได้ว่า บางแผ่น เค้าอาจจะตัดไฟล์บางตัวทิ้งไป ทำให้เปิดบน DVD Player ไม่ได้ครับ ลองเปิดบน VLC ดูน่าจะได้

172
โปรแกรมที่ว่าเนี่ยคือ....

ชื่อเต็มๆมันคืออะไรหรอครับ

แล้วมันติดมากับเครื่องเปล่า

ถ้าไม่ติดต้องหาโหลดที่ไหนหรอครับ

3876
Download VLC