ไม่รู้เป็นอะไรครับพอกด Up date แล้วมันขึ้นแบบนี้ แต่เน็ตก็เล่นได้ปกติง่ะครับ

Booy's picture
61

ต้องขอรบกวนเพื่อนๆด้วยน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

suppachok2003@yahoo.com's picture
5
เป็นเหมือนกันครับ

ผมใช้ wifi router ไม่สามารถ software update ได้ เป็นทั้ง iMac และ Mac book air osx 10.6.6
ไม่ว่าจะเป็น wifi ที่บ้านที่ทำงาน เป็เหมือนกันหมด
ทั้งๆที่ ใช้งาน Internet ได้ปกติทุกอย่าง
หาวิธีแก้ ทาง Internet ทำตามไม่สำเร็จเลย
โทรถาม Istudio ก็ไม่ทราบ
แต่พบว่า. ถ้าใช้ GPRS ผ่านทาง iPhone via PDA net
update ผ่านทั้งสองเครื่อง
คิดว่าน่าเป็น server ทาง apple หรือ เปล่า
เครื่อง MacBook pro ของเพื่อนก็เป็นเหมือนกัน
ตอนนี้จึง update ด้วย GPRS ครับ

Epsilon's picture
169
อ่า

คาดว่าน่าจะเป็นทาง Server ของ Apple นะครับ

61
ถ้างั้นก็ค่อยจะสบายใจหน่อย

นึกว่าเป็นที่ตัวโปรแกรม โล่งอกไป
ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

ลองเปลี่ยน DNS ดูจากที่เคยมีไปใช้ของที่อื่น

จะลองของกูเกิลก็ได้ครับ DNS ของกูเกิล =
8.8.8.8 หรือ
8.8.4.4

od2504's picture
1077
"ตอนนี้จึง update ด้วย GPRS

"ตอนนี้จึง update ด้วย GPRS ครับ"
เมื่อ update ด้วยวิธีอื่นได้ ก็ไม่ใช่ปัญหาที่ Apple server ซิครับ. วิเคราะห์ตามที่คุณ iKok แนะนำ ตรวจสอบเครื่องและ configuration ของ router เถิดครับ

suppachok2003@yahoo.com's picture
5
ลองเปลี่ยน DNS ดูจากที่เคยมีไปใช้ของที่อื่น

ลองแล้ว DNS
ไม่ได้ครับ
รบกวนด้วยครับ
แต่ไม่น่าเป็นที่ router เพราะ เปลี่ยนที่ใช้ มา 3 ที่ คือ 3 router แล้วเป็นเหมือนกัน
ไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมครับ
เมื่อ 2 วันก่อนยังปกติ ไม่ได้เปลี่ยน setting อะไรเลยครับ

10285
ลองโหลดมาติดตั้งเองดูนะครับ

ส่วนใหญ่แล้วตัว update ต่าง ๆ จะสามารถโหลดตัว stand alone มาติดตั้งเองได้ตามปรกติครับ

5
stand alone

update เป็น ตัวๆ ไม่มีปัญหา
แต่สงสัยว่า software update มันเป็นอะไร ครับ

10285
เป็นประมาณนี้ครับ

software update ขึ้นชื่อว่ามีปัญหาลุ่ม ๆ ดอน ๆ เสมอต้นเสมอปลายครับ (ดิด ๆ ดับ ๆ, โหลดครึ่งทางแล้วค้าง หรือในกรณีนี้โหลดไม่ได้เลย) แบร่..

ถ้าโหลดตัวสำคัญ ผมแนะนำว่าให้เข้าไปโหลดตัว stand alone ต่างหากมาติดตั้งเองจะปลอดภัยและแน่นอนที่สุดครับ

61
ยังไม่หายครับ

สงสัยจะเป็นที่ software update จิงๆเพราะว่าผมก็โหลดมาทีละตัวแล้ว Up ก็ได้ แต่ใช้โปรแกรม Up ไม่ได้เลย
และลองเปลี่ยน DNS แล้วก็ยังไม่ได้เหมือนกันครับ แย่จัง ขอบคุณมากครับ

normalblue's picture
3
ผมก็เป็นเหมือนกัน

ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ยังดีที่มันโหลดต่อจากตำแหน่งเดิมได้ คาดว่าน่าจะเป็นที่ Router หรือ DNS ลองไปใช้ OpenDNS ดูครับ Search ดูนะ

fon.sa's picture
91
เป็นเหมือนกันค่ะ

แล้วต้องโหลดตัวใหนมาอัพบ้างค่ะ ไม่เคยอัพแบบนี้เลย ปรกติ กด software update อย่างเดียวเลยค่ะ

61
นี่ตกลงเป็นกันหลายคนเลยหรอครับ

ดีจังเลยมีเพื่อน

nickoe's picture
4320
เรื่องนี้

เป็นกันหลายคนครับ
ยังหาสาเหตุที่แน่นอนไม่ได้
ทั้ง server ล่ม ทั้ง isp อีกเยอะแยะ
โหลด update โดยตรงจากทาง apple เลยดีกว่าครับ
(บางครั้งเนทสะดุดนิดนึงก็มีปัญหาแล้ว)

od2504's picture
1077
สรุปง่ายๆ อย่างนี้ได้ไหมครับ

ขอสรุปง่ายๆ อย่างนี้ครับ (หากผิดพลาดคุณ iKok กรุณาด้วยครับ)
การใช้ software update ที่มีในเมนู apple เป็นความประสงค์ของผู้ผลิตเครื่องอยู่แล้ว ซึ่งหมายความว่าเครื่องของเราต้องมีอินเตอร์เน็ตที่สมบูรณ์พร้อม กล่าวคือ นอกจากการตั้งค่าคงที่บนเครื่องของเราอย่างถูกต้องแล้ว การสื่อสารระหว่างเรากับผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต (ก่อนเข้าถึงโปรแกรมที่บริษัท apple ในอเมริกา) ก็เป็นองค์ประกอบที่สำคัญเช่นกัน บ่อยครั้งเราพบปัญหาเฉพาะกับการเชื่อมต่อผ่านอินเตอร์เน็ตในที่ทำงาน

นอกจากนั้น คุณภาพของสายสัญญาณ โดยเฉพาะ "สายโทรศัพท์" ก็มักถูกมองข้าม สังเกตุง่ายๆ ว่าหากเสียงโทรศัพท์ไม่ clear ก็เป็นเหตุให้การรับ-ส่งสัญญาณมีปัญหาได้มากเช่นกัน

อย่างไรก็ตาม ผมยังเชื่อมั่นในการให้บริการ software update ของทาง apple และได้ออกแบบรองรับการโหลดข้อมูลจำนวนมากพร้อมกันไว้พอสมควรแล้ว อย่างไรก็ตาม ก็มีทางออกตามที่คุณ iKok แนะนำไว้

สำหรับคุณ fon.sa หากสามารก update ผ่าน software update ได้ ก็นับว่าเป็นบุญ ดีแล้วครับ

fon.sa's picture
91
คงจะเข้าใขผิดอ่ะค่ะ

คือปรกติจะ update ผ่าน software update และก้อได้ทุกครั้ง แต่คราวนี้ update ผ่าน software update ไม่ได้ค่ะ
เลยต้องถามว่าถ้าโหลดมาติดตั้งเอง ต้องโหลดตัวใหนบ้างอ่ะค่ะ

5
software update

ล่าสุด ลอง checking software ด้วย GPRS ได้ปกติ
พอcheck เสร็จ ก็ขึ้น software ที่ available ให้ download and install
ผมก็ลองเปลี่ยนมาใช้ wifi ทำได้ปกติ ครับ

61
ไม่รู้ว่า

ไม่รู้ว่าเป็นที่ตัว 10.6.6 รึป่าว เพราะก่อนที่จะ Update ตัวนี้ software update ยังใช้ได้อยู่
หรือว่ามันน้อยใจที่มี App Store มาต่อท้ายมัน อิอิ ขำๆ น่ะครับ

nene122620@hotmail.com's picture
327
จิงด้วยคุณ. Booy

จิงด้วยคุณ. Booy ก่อนหน้าที่จะอัพเดท 10.6.6
ผมก็ยังใช้software updateได้อยู่เลย

nene122620@hotmail.com's picture
327
อัพเดทครับ

ตอนน้ีของผมใช้software updateได้แล้วครับ ยิ้มปากกว้าง

61
ใช้ได้แล้วครับ เย่ๆๆๆ

อ่าวันนี้ใช้ได้แล้วครับ แค่แซวหน่อยเดียวอาการหายเลย อิอิ

5
software updateใช้ได้แล้ว

OK ใช้ software update ได้แล้ว
สรุป สาเหตุ ไม่ทราบ ครับ
อยู่ๆ ก็ใช้ได้เอง ครับ