natthapon1989's picture
12
หวัดดีครับ เพิ่งเข้ามาเปนสมาชิกเปนครั้งเเรก

ตอนนี้เพิ่งซื้อเเมคเเอร์ 11 มาใช้ มีเรื่องอยากรบกวนถามหน่อยนะครับ

คือ เมื่อก่อนใช้เเมคบุ๊ค เเล้วเปลี่ยนมาใช้ 11 นิ้ว รุ้สึกว่าอะไรๆในหน้าจอมันเล็กลงไปเเบบเห็นได้ชัด

คือ เปนคนสายตาสั้นด้วย คือ พวกตัวอักษรอะไรเนี่ย ปรับได้เลยไม่มีปัญหา

เเต่ตัวอักษรบางอย่างที่ปรับไม่ได้เนี่ยสิ อย่างพวกชื่อเเท๊บใน firefox อะไรพวกนี้อะครับ

พอเป็นภาษาไทยเเล้วตัวเล็กมากกกกกก

อ่านยากจัง list ชื่อใน msn ก้อเช่นกัน

เลยอยากถามผู้รู้ว่า พอจะมีทางเเก้มั้ยครับ ถ้าเกิดไม่มี

มีอีกคำถามครับ เวลาเล่น firefox ผมปรับที่ view > zoom in คือ พอปรับเสร็จ พอเปิดเเท็บใหม่ มันก็เล็กเหมือนเดิม มีวิธีทำให้มันเป็นขนาดนั้นไปตลอดเลยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

natthapon1989's picture
12
รบกวนอีกทีนึง

รบกวนอีกทีนึงครับ เหนชื่อ user name ผมรึเปล่า

ทำไมมันมีติดสระภาษาไทยมาด้วย เพ่ือนๆเป็นกันรึเปล่าครับ

ikok's picture
10285
เดี๋ยวผมแก้ให้นะครับ

ยิ้ม

toffykapook's picture
248
ไม่เป็นครับ

ตอนพิม user ลืมเปลี่ยนภาษารึเปล่าครับ กดลบแล้วไม่หมดมันเลยติดมาด้วย อ่ะ แน่นอน ส่วนเรื่องขนาดตัวอักษรรอพี่ๆคนอื่นมาตอบละกันครับ ยินดีต้อนรับครับ

nene122620@hotmail.com's picture
327
ยินดีต้อนรับครับ

od2504's picture
1077
สระที่ติดมานั้น

สระที่ติดมานั้น ถึงคนสายตายาวขนาดไหน ก็คงไม่เห็นค่ะ (เพราะเป็นสระ ื )
แนะนำให้อ้อนคุณ iKok ดู ท่านอาจช่วยได้ครับ

ikok's picture
10285
ผมแก้ชื่อให้แล้วนะครับ

ลอง logout แล้ว signin เข้ามาใหม่ดูนะครับ ยิ้ม

ส่วนเรื่องขนาดเล็ก อันนี้แก้ไม่ได้นอกจากจะ zoom in-out เอาครับ หรือไม่ก็ซื้อจอนอกขนาดใหญ่ ๆ มาต่อ ซึ่งผมก็เจอปัญหาเดียวกันนี้กับ macbook pro ที่ผมใช้อยู่เหมือนกันครับ คือจอละเอียดมาก จนตัวหนังสือเล็กไปหมดเลย ผมเลยต้องหาจอนอกมาต่อแล้วทำงานแทนจอติดเครื่องครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
ยินดีต้้้อนรับครับ

ตอนที่กำลังจะจ่ายตังค์ซื้อมาน่าจะได้ทดสอบก่อนนะครับ
หรือเพราะความงามเกินห้ามใจ ลายมองข้ามรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ไปครับ

เพิ่มเติม : ลองเปลี่ยน Resolution ที่ Display ให้มีความละเอียดลดลงระดับนึงครับ

nickoe's picture
4320

แจ่ม

BB's picture
81