อยากถามเกี่ยวกับ Nike + iPod Sensor ค่ะ

Adariw's picture
269
เพิ่งไปสอยมาเมื่อวาน ก็เลยเห่อนิดหน่อย ^^"
อยากถามว่า
- เมื่อเราเปิดการ Link กับ Nike + iPod Sensor เรียบร้อยแล้ว
วิ่งเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็คือใช้งานเสร็จแล้ว...เราต้องทำยังไงกับมันต่อคะ
ต้องกดปุ่มปิดเจ้าตัว Nike + iPod Sensor อีกครั้งมั๊ย?
หรือ..ปิด App Nike + iPod ในเครื่อง iPod Touch ของเรา?
หรือเปิดทิ้งไว้เลยคะ??

• เจ้าตัว Nike + iPod Sensor มันใช้แบตด้วยหรือเปล่าเอ่ย?
    ถ้าใช่..แบตมันจะอยู่ได้นานเท่าไรคะ?
    ...ทีแรกนึกว่ามันจะใช้งานได้ตลอด แต่ได้ยินข่าวลือมาแว่ว ๆ ว่ามันมีโอกาสที่แบตจะหมดได้??

รบกวนตอบคำถามให้หายสงสัยหน่อยนะคะ ><

ichi's picture
60
ถ้าจะปิดก็กดปุ่มมันค้างไว้ซัก

• ถ้าจะปิดก็กดปุ่มมันค้างไว้ซักสามวินาทีครับ เครื่องก็จะหา sensor ไม่เจอแสดงว่ามันปิดไปแล้ว
  • ตัว sensor ใช้แบตหรือถ่านนั่นแหละครับ เป็นแบบวงกลมแบนๆ เหมือนที่ใช้กับนาฬิกา เปลี่ยนไม่ได้ (เคยแกะตอนมันหมด กะจะ diy เปลี่ยนถ่านเองแต่ไม่เป็นผล เปลี่ยนแล้วมันก็ยังฟ้องแบตอ่อน)
  • ส่วนตัวที่เคยใช้ก็ปีกว่าๆ นะครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราเอามันไปใช้บ่อยและนานแค่ไหน ตาม spec แบตมันอยู่ได้ประมาณ 1000 ชม. ครับ
269
ขอบคุณค่่ะ

แล้วๆๆ..ขอถามอีกนิ๊ดดด
ถ้าเราไม่ปิดตัว Sensor เลย..คือมัน Link ติดยากอ่ะค่ะ ก็เลยอยากเปิดทิ้งไว้เลย
ปิดเฉพาะ App Nike อย่างเดียว
มันจะอยู่ได้นานไหมคะ?

ichi's picture
60
ถ้าใช้บ่อยๆ วิ่งทุกวัน

ถ้าใช้บ่อยๆ วิ่งทุกวัน ส่วนตัวก็ไม่ได้ปิดมันอ่ะครับ คิดว่าตัว sensor จะทำงานจริงๆ ก็ต่อเมื่อเราเริ่มเดินหรือขยับ แต่ถ้าทิ้งไว้นิ่งๆ มันคงเหมือน sleep มั้งครับ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ก็เอาออกจากรองเท้ามาปิดแล้วเก็บไว้ น่าจะเป็นการยืดอายุแบต

269
ขอบคุณค่ะ ^^

ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามค่ะ
ช่วยได้เยอะเลย ^______^