MicZiiE's picture
14
สวัสดีคะ
พี่ ๆ เพือน ๆ ชาวแมคมือใหม่ทุกคน

เป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
ตอนนี้กำลังจะซื้อ MacBook เลยเข้ามาศึกษาสักพักแล้ว

อยากจะขอสอบถามหน่อยคะ
ว่า Mac สามารถเข้าไปดู vdo ของเว็บนี้
http://www.tutoronline.co.th/clip-show.php?id=f013&type=f

ได้ไหมคะ

ยังไง รบกวน ใครก็ได้ ที่ใช้ Mac ทดลองทีนะคะ
ถ้าเป็น MacBook ยิ่งดี
เพราะว่า กำลังจะซื้อ รุ่นนี้พอดี

ขอบคุณคะ =]

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

ส่วนที่ให้มานั้น ผมดูได้ครับ
MBP mid 2007 10.5.8
safari(+ flip4mac + perian)

14
ขอบคุณคะ =]

แสดงว่า ตอนนี้ Mac ยังไม่มีปัญหาเรื่องการใช้ Flash ใช่ไหมคะ ?
พอดีพี่ชายขู่ว่า ถ้าใช้ mac แล้วจะเล่น Flash ดูวิดีโอ เว็บไทยไม่ค่อยได้ T^T
เลยยังไม่ค่อยกล้าซื้อ

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

ไม่ใช่ทุกเวบที่มันดูไม่ได้
แล้วแต่มาตรฐานทางเวบที่ทำมาครับ
flash ส่วนใหญ่สามารถเล่นได้บน mac ครับ
ยิ่งถ้าบอกว่าดู flash vdo จากเวบไทยไม่ได้
นี่น่าจะเป็นปัญหาจากผู้พัฒนาครับ ไม่เกี่ยวกับ mac เลย
ถ้ามันดูไม่ได้จริงๆแล้วจำเป็นต้องดู ก็ลง windows ก็ได้ครับ

pippo's picture
2469
ยินดีต้อนรับครับ

ผมดูได้ปกตินะครับ

ป.ล. เกรงว่าคุณพี่ชายกลัวจะเกินหน้าเกินตา Notebook PC ของเค้าซะแล้วล่ะ เลยขู่ซะ

14
ก็จริงนะคะ

ตอนนี้พี่ชาย ใช้ notebook อยู่ แล้วเขาก็อยากได้ mac มานานแล้ว 5555

แต่ก็ ฟังหูไว้หู เลยเข้ามาถามก่อน
เพราะยังไง ก็ยังอยู่ในเมืองไทย

ขอบคุณทุกคนมาก ๆ นะคะ =]