MBP จำเป็นต้องใส่ Hardshell แค่ไหนครับ?

MelonSoda's picture
2
เพิ่งออก MBP มาไม่กี่วันเองครับ เห็นตามเวบไซต์หลายที่มีโฆษณาขายพวก Hardshell ก็เลยสงสัยว่า ตัว MBP เนี่ยใช้ไปนานๆมันจะเป็นริ้วเป็นรอยง่ายมากไหม? จำเป็นว่าต้องใส่ของพวกนี้กันไว้ก่อนเลยหรือเปล่า?? รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์แนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
สำหรับผม

ไม่มีความจำเป็นใดๆทั้งสิ้นครับ

pippo's picture
2469
เคยเห็น

ของคนที่ใส่มาเป็นระยะเวลานึง มันดูไม่สะอาดเลยเพราะฝุ่นมันเข้าไปจับตัวอยู่ข้างใน

MelonSoda's picture
2
ตัวเครื่องเดิมๆใช้ไปนานๆมันก็

ตัวเครื่องเดิมๆใช้ไปนานๆมันก็ไม่เป็นรอยง่ายๆใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ดีเลย เพราะเป็นไปได้ก็ไม่อยากใส่เหมือนกัน ชอบแบบเดิมๆ มีความสุข

ikok's picture
10285
ไม่ครับ

ไม่มีความจำเป็นสำหรับ hard shell นะครับ

ส่วนใหญ่เราจะนึกว่าการใส่ปลอกหุ้มเครื่องนี้จะกันให้เครื่องไม่เป็นรอยได้ง่าย ๆ แต่ที่ผมเจอมาจะเป็นในทางตรงกันข้ามนะครับ

ลองสังเกตพวกเคสซิลิโคนโทรศัพท์หรือ hard shell โทรศัพท์แต่ก่อนดูนะครับ พอเราใช้ไปสักระยะเวลาหนึ่งแล้วไม่เคยถอดออกมาทำความสะอาดเลย ส่วนใหญ๋แล้วเขาจะเป็นที่เก็บฝุ่น

หนักกว่านั้นคือมีเศษผงชิ้นใหญ่เข้าไปติดคาอยู่ข้างใน และเจ้าชิ้นพวกนี้จะไปคาอยู่ระหว่างผิวเครื่องกับผิวด้านในของตัว shell ที่เราใช้ และเสียดสีไปมา

ผลคือเครื่องเป็นรอยฝังลึกได้พอ ๆ กับการไม่ใส่ shell ครับ ยิ้ม