ไฟล์ในเครื่องหายไปดื้อๆเลยครับ

nobodyknows's picture
2
รบกวนหน่อยครับลำบากใจมาก
คือผมนั่งทำงานอยู่ดีๆ เปิด safari กับทำงานพวก Office ธรรมดาๆ ไม่ได้โหลดบิท หรือทำอะไรเลย
อยู่ดีๆพอจังหวะจะต้อง Browse ไฟล์งานที่อยู่ในเครื่อง ก็ปรากฎว่าไฟล์ที่หาอยู่หาไม่เจอ
พอเช็คไปเช็คมาอีกที ไฟล์ที่อยู่บน Desktop และใน Subfolder ต่างๆหายไปประมาณ​40% ของไฟล์ทั้งหมด
ลักษณะการหายของไฟล์ก็กระจัดกระจาย แบบไม่มีแบบแผนเลยครับ

ที่น่าตลกคือเมื่อตอนเช้าก่อนที่ไฟล์จะหายก็ลองเช็คดูว่าฮาร์ดดิสเหลือพื้นที่เท่าไหร่ก็พอจำได้เลาๆว่าประมาณ​ 90Gb
พอตอนไฟล์หายมาเช็คความจุฮาร์ดดิสดูก็เหลือประมาณเดิม ทั้งๆที่ไฟล์ที่หายไปมันเยอะมาก น่าจะเหลือพื้นที่ที่ใหญ่กว่าเดิม

ไม่แน่ใจว่าใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ ร้อนใจมากเพราะมีแต่งานสำคัญ ปกติก็แบคอัพตลอดแต่ช่วงเดือนนึงเต็มๆดันขี้เกียจทำซะงั้น
ดูอาการแล้วเหมือนไฟล์มันถูก Hide ไว้มากกว่าที่จะหายไป

ปล.ผมลองโปรแกรม recover แล้ว ไม่เจอไฟล์ที่ต้องการเลยครับ
ปล. 2 เครื่องผมไม่ได้แบ่งพาร์ทิชั่น เค้าขายมางัยก็ใช้ตามนั้นเลย มือใหม่ครับใช้แมคได้ไม่กี่เดือน

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่เคยเป็น...ไม่รู้ครับ...อิอิ...หายไปเฉยๆ.....เป็นไปได้ว่าส่วน เทเบิล ของไฟด์ หายไป ทำให้ มองไม่เห็นไฟด์..แล้วถ่าลงวินโดวส์..แล้วลง.MacDrive มันจะเจอมะครับ""??? กับอีกมาง ลองไช้ Time machine ดู..เผื่อจะเหงนะครับ..แล้วก็ โปรแกรมhttp://download.siamhrm.com/comment.php?dlid=989...ลองหาดู หลายๆ ทางครับ ผมไม่เคยเป็น ผมไม่รู้จะช่วยยังไง..แต่ อยู่ดีๆ ข้อมูล หายเองนี่.Hdd อาจจะมี ปัญหาก็ได้นะครับ..ถ้าได้ข้อมูลคืนแล้ว ลองให้ศูนย์เช็คดูก็ดีนะครับ.. ผมไช้คอมมา4-5ปี..ข้อมูลไม่เคยหายนะครับ...เคยแต่เยอะจนจำไม่ได้ว่า มันอยู่ใหนบ้าง แฮะๆ

od2504's picture
1077
ลองใช้การ search (spotlight)

ลองใช้การ search (spotlight) ค้นหาไฟล์ที่คิดว่าหายดูก่อนดีไหมครับ เผื่อว่ามันยังอยู่ที่จุดอื่น เพราะการหายตัวไปเฉยๆ โดยที่เราไม่ได้ทำอะไร ไม่น่ามีเหตุผลที่เป็นไปได้ครับ

nobodyknows's picture
2
ลองแล้วครับไม่พบแต่อย่างใด ผม

ลองแล้วครับไม่พบแต่อย่างใด

ผมสงสัยเรื่องฮาร์ดดิสเสียอยู่เหมือนกัน

แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าถ้าเสียแล้วทำไมเครื่องยังใช้ได้ปกติ.....เพียงแค่ไฟล์พวกนั้นหายไปเฉยๆ T_T