IMac ตัว 40900 กับ MacBook Pro ตัว 40900 อันไหนเร็วกว่ากัน

narutokakashi@hotmail.com's picture
1
พอดีซื้อ Macpro ตัวนี้มาแล้วพึ่ถอย IMac มาอ่ะครับตัวราคาเท่ากันน่ะครับ แต่ใช้ๆไปรู้สึกทำไม Macbook Pro มันเร็วกว่าแทนที่จะเป็น Imac อย่างไงรบกนหน่อยนะครับอย่างรู้คำตอบหรือผมโรคจิตไปเองอ่ะครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

เรื่องนี้ปัจจัยมันเยอะพอควรนะครับ
อย่างแค่ hdd ส่วนที่เหลือไม่เท่ากัน
มันก็ส่งผลแล้ว ไหนก็การใช้งานแต่ละคน
ที่ไม่เท่ากันอีก ถ้าจะให้เทียบจริงๆ
ต้องไปทำให้ทั้งสองเครื่องเท่ากันเป๊ะๆก่อน
ถึงจะวัดกันได้

แต่ถ้าวัดจาก spec อย่างเดียวเลย
iMac เร็วกว่าครับ จาก CPU อย่างเดียวเลยนะ

pippo's picture
2469
ถ้าตัดเรื่อง

หิ้วไปไหนมาไหนได้ออกไป ผมซื้อ iMac ชัวร์

2BREAKZ's picture
79
Macbook Pro อาจจะไม่เร็วกว่าแต่ลื่นไหลดีกว่าอะ

ผมเองก็ใช้ครับ iMac 21 C2D ผมก็รู้สึกว่าความไหนลื่นของ Macbook Pro จะดีกว่า จำผวก Flash หรือเวลาขึ้นภาพต่างๆ จะมีกระตุ้กบ้าง หรือขึ้นช้ากว่าบ้าง เป็นเส้นขาวๆบาง นี้ขนาดเพิ่มแรมเป็น 6GB แล้วนะนี้ แต่ถ้าเป็น i3 ก็ไม่แน่ใจว่าจะเร็วกว่าป่าวครับ
ผมว่าหน้าจะเป็นที่ขนาดของจอภาพหรือป่าว ใหญ่กว่า กว้างกว่า ช้ากว่า อันนี้คิดเองนะครับ ฮ่า ฮ่า ผมยังเสียใจอยู่เลยครับ รู้แบบนี้ใช้ตัวกลางดีกว่า หน้าจะ Ok กว่านี้ เมื่อก่อนใช้ Macboo W ยังไม่เคนเป็นแบบนี้เลย ___ ___!!!

pippo's picture
2469
ดูคะแนนจาก Lab Test

www.primatelabs.ca

• MacBook Pro (13-inch 2010) Intel Core 2 Duo P8600 @ 2.40GHz
    ทดสอบด้วยโปรแกรม Geekbench คะแนน OVERALL PERFORMANCE 3390
  • iMac (21.5-inch 2010) Intel Core i3 540 3.07 GHz (2 cores)
    ทดสอบด้วยโปรแกรม Geekbench คะแนน OVERALL PERFORMANCE 5737

เครื่องทั้ง 2 ตัวราคาเท่ากัน 40,900 บาท

Hangover's picture
56
ยังไง iMac ก็แรงกว่าอ่ะครับ

ยังไง iMac ก็แรงกว่าอ่ะครับ

zzero_orezz's picture
221
ถ้าไม่หิ้วไปไหน imac confirm

ถ้าไม่หิ้วไปไหน imac confirm