สอบถาม ipod nano

win_ny12's picture
37

ช้ ipod nano นะคะ
แต่เวลาลากเลือกไปใน iTunes แล้ว
ทำไมเพลงเก่าที่ได้โหลดไว่ในเครื่องมันหายไปหมดทุกครั้งเลยตะ
จะมีแต่เพลงใหม่ที่โหลดเข้าไปคะ
ตะลึง 2 ตะลึง 2 ตะลึง 2 ตะลึง 2

nickoe's picture
4320
อืม

ได้ติ๊กถูกที่หน้า manually manage song.....
ไว้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ติ๊กไว้แล้วติ๊กดูก่อน

37
คือว่า

ดูได้จากไหนคะ manually manage song.
ขอโทษทีคะ ใหม่ทั้งแมคและไอพอดเลย เพิ่งเล่นได้สามวันเอง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
งง งง งง สุดดดดด

ikok's picture
10285
ดูตรงหัวข้อใน iTunes ครับ

ต่อเครื่องเข้ากับ iTunes แล้ว ให้ดูที่ side bar ทางด้านซ้ายมือเรา เขาจะขึ้น iPod nano แสดงขึ้นมาใน list ด้วย

ให้คลิ๊กเลือกชื่อ iPod ของเราครับ จากนั้นให้ดูในหน้าต่างโปรแกรมทางด้านขวา ในหัวข้อ Info หรืออะไรสักอย่างด้านตอนล่างของหน้า เขาจะมีให้เราเลือกหัวข้อว่าเราอยากจะ sync แบบไหนครับ

37
วิ้วววววววววววววว

เข้าใจแล้วคะ ขอบคุณมากคะคุณก๊อก
ปัญหาเยอะคะ เด่วทยอยถาม
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
อ่ะ

ขอโทษทีครับนึกว่าพอจะคุ้นๆอยู่แล้ว
เลยข้ามไปหน่อย

37
หุหุหุ

ไม่เปนไรคะ ขอบคุณมากๆเลยคะ
วินพยายามจะคุ้นกับเครื่องฉลาดเหล่านี้ให้เร้วที่สุด
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

37
คือว่า

ลองติ๊กในช่อง manually แล้วคะ ลองโหลดเพลงอีีกครั้ง เครื่องไอพอดก้อยังลบเพลงเก่าที่เคยโหลดไว่อยุ่ดี มีแต่เพลงใหม่เท่านั้น
คะ ทำไงดีคะ

minemind's picture
3876
ถามฮะ

ไม่ทราบว่า ปกติเวลา sync เพลงทำยังไงหลอครับ ?

ปกติผมจะสร้าง Playlist ไว้นะครับ
เวลา sync ก็จะเลือก sync จาก playlist เอา

หน้า summary

music

37
สร้างโดยการ เลือกเพลงเข้าไปใน

สร้างโดยการ เลือกเพลงเข้าไปใน ไลเบอร์รี่ (มิวสิค)ก่อน
แล้วก้อต่อไอพอด
เลืือกไอพอด มา เพลงที่เลือกไว้จะถูกโหลด อัตโนมัตคะ (ผิดขั้นตอนหรือป่าวคะ)แต่จะลองตามคุณมายแนะนำว่าแต่
สร้างเพลย์ลิสต์จะดึงเพลงไงคะ เคยทำแต่เพลงไม่ถูกดึงไปในเพลย์ที่สร้างคะ)

3876
ถ้ามี playlist อยู่แล้ว

ถ้ามี playlist อยู่แล้ว เราสามารถ add เพลงลง playlist ได้เลย

โดยคลิ๊กขวาที่เพลงที่ต้องการจะใส่ลง playlist
แล้วเลือก add to playlist
แล้วเลือก ชื่อของ playlist ที่ต้องการครับ

เวลาเลือก sync ก็เลือกที่ select playlist เอาครับ เพราะสามารถเลือก playlist ได้ เราสามารถลบและเพิ่มเพลงที่อยู่ใน playlist ได้อิสระ

37
โห

ขอบคุณพระเจ้า ที่ได้ส่งให้เรามาพบกับเวปนี้
ขอบตุณคุณมายอีกครั้งคะ เด่วจะลองทำ ถ้ามีปัญหาจะเข้ามาใหม่
อย่าเพิ่งเบือนะคะ

3876
ขอยิงซักดอก

เชื่อเรื่อง "พรหมลิขิต" มั้ยฮะ

37
55555555555555555555555555555555555

ไม่เชื่อก้อต้องเชื่อคะ ว่าแต่ เบื่อ คนโง่ไหมคะ 5555555555555

37
ลองแล้ว

หุหุหุ ลองทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วคะ
แต่ก็ยังลบเพลงเก่าในอัลบั้มออกไปอยู่ดี
โอ๊ย ทำไงคะ

4320
อืม

ลอง snap หน้า summary ของ iPod
มาให้ดูหน่อยครับ

37
ทำไงตะ

สอนหน่อยคะ ไม่เข้าใจ

4320
อ่า

ที่หน้าของ ipod ตรง summary
ทำ screenshot ให้หน่อยครับ
จะได้รู้ว่า set อะไรไว้บ้าง

37
screen shot

screen shotแล้วแต่เอาแนบส่งไม่ได้ ย่อยังไงคะ ถึงส่งได้

10285
ผมเริ่มจะพอเข้าใจปัญหาแล้วครับ แต่ขอถามก่อน

1. ใน Music Library ตอนนี้ มีเพลงอยู่ทั้งหมดกี่เพลงครับ? และ
  2. จำนวนเพลงใน library กับใน iPod มีเท่ากันหรือไม่ครับ? อันไหนมาก น้อยกว่ากัน?
37
ดังนี้คะ

ในมิวสิคไลเบอรี่จะมีเพลงที่เลือกไว้ 146`เพลง ซึ่งเวลาโหลดเพลงเข้สไอพอด ก้อจะมีทั้งหมดที่เลือกไว้คะ
แต่เพลงเก่าที่เคยโหลดไว้ในไอพอดมันหายไปหมดเลย
สรปคือ ไอพอดจะโชว์แต่เพลงที่โหลดใหม่เท่านั้นคะ

10285
ตอบครับ

ถ้าเป็นแบบนั้นจะเป็นปรกตินะครับ คือถ้าเราไม่ sync เพลงจาก playlist เขาก็จะดึงจากเพลงที่เราเลือกเอาไว้ใน library แทน

ซึ่งการ sync ปรกติจะเลือกเอาเฉพาะเพลงที่เราเลือกเอาไว้ครับ เพลงก่อนหน้านี้ ถ้าไม่ถูกเลือกรวมไปในครั้งล่าสุด ก็จะไม่ถูก sync ลงไปด้วย

วิธีคร่าว ๆ เป็นตามที่น้องต่ายบอกเอาไว้นะครับ คือ สร้าง play list แล้ว sync playlist เข้า iPad ครับ แบบนี้เพลงที่อยู่ใน playlist แต่ละอัน จะถูก sync เข้า iPod และจะอยู่ในนั้นไปจนกว่าเราเลือกที่จะไม่เอา playlist นั้น ๆ แล้วครับ

วิธี sync playlist นะครับ

• ให้สร้าง playlist รวมเพลงที่ต้องการขึ้นมาสัก 2-3 ชุด
  • พอเสียบ ipad เข้าเครื่อง แล้วคลิ๊กเลือกตัว ipod ของเราที่แสดงใน sidbar ด้านซ้ายมือ
  • จากนั้นให้ดู tab ด้านบน หัวข้อ music (หรือว่า songs ผมไม่แน่ใจ) แล้วดูที่ด้านบนนะครับ เขาจะมีตัวเลือกเกี่ยวกับการ sync เพลงหลัก ๆ อยู่ 2 หัวข้อ
  • เขาจะมีให้เลือกว่า จะ sync เพลงทั้งหมดจาก library หรือ sync เป็นบางส่วน (โดยมาตรฐานแล้ว ถ้าเราไม่เคยเปลี่ยนตรงนี้ เขาจะตั้งเอาไว้ที่ sync ทั้ง library ครับ) ให้เลือก sync เป็นบางส่วน (หัวข้อนี้น่าจะอยู่ลำดับที่สองในรายการที่ให้เลือก)
  • หลังจากเราเลือก sync เพลงเป็นบางส่วนแล้ว จากตรงนั้นเขาจะมี option แลดงขึ้นมาให้เราเลือกว่าเราต้องการจะ sync เพลงของใคร หรือ playlist อะไร หรือแนวไหนบ้าง แยกกันไปเป็นส่วน ๆ นะครับ

ลองดูนะครับ