สมาชิกใหม่ รายงานตัวครับ Pro ของ MAC os x เข้ามาช่วยเหลือกระผมหน่อยคับผม

milksuperman's picture
6
ตอนนี้ผมได้ ibook G4 version 10.4.11 สีขาว เลยอยากได้คำแนะนำในการใช้นะครับ น่าสนใจ สิ่งใหม่ๆแบบนี้ จัง พอจะมีคู่มือการใช้เป็นภาษาไทยมั้ยครับ

pippo's picture
2469
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่

หนังสือคู่มือภาษาไทย Mac OS X 10.4 Tiger ถ้าจาก Apple โดยตรงไม่ต้องหานะครับ ไม่มีชัวร์

ส่วนหนังสือภาษาไทยที่มีขาย ก็น่าจะหายากแล้วครับ อาจจะต้องลองหาตามแผงหนังสือมือ 2 หรือร้านหนังสือเก่า

หรืออาจจะลองถามๆ หายืมจากท่านอื่นที่เคยซื้อไว้ก็ได้ครับ เผื่อฟลุ๊ค

ตอนนี้ Mac OS X ได้ข้ามมา 2 Generation แล้ว 10.4 Tiger > 10.5 Leopard > ล่าสุด 10.6 Snow Leopard ครับ

6
ขอบคุณครับ แต่ผมพึ่งเริ่ม

ขอบคุณครับ แต่ผมพึ่งเริ่ม จับดูนะครับ เห็นรูปลักษ์ณ น่าสนใจมาก เลยอยากเล่นดูก่อนจะพัฒนาไป ตัวล่าสุดนะครับ ขอเรียนถามว่า การ เชื่อมต่อ Internet ผม เชื่อม แอร์พอต ลิงก์ ได้แล้ว แต่้เหตุใด On MSN ไม่ได้และ โปรแกรมสำหรับ ท่องินเตอร์เน็ตนี่ ตัวไหนครับ ขอบคุณครับผม

2469
Web Browser

ของ Apple เองคือ Safari ครับ นอกเหนือจากนี้ที่นิยมกันก็เป็น Firefox กับ Google Chrome (ตัวนี้ไม่แน่ใจว่า Support 10.4 หรือไม่นะครับ)

ถ้าใช้ Web Browser เล่น Internet ได้ MSN ไม่ควรจะมีปัญหาในการใช้งานนะครับ ลองดูครับ

6
ขอบคุณค้าบผม

ขอบคุณมากเลยนะครับ ถ้ามีไร ผมคงขออนุญาตรบกวนอีกนะครับ ขอบคุณจริงๆ ครับ

2469
ด้วยความยินดีครับ

น้องๆ พี่ๆ ใน mmm ทุกคนยินดีตอบทุกปัญหาที่สามารถนะครับ ยิ้ม

6
พี่ๆ ค้าบ ผม

พี่ๆ ค้าบ ผม เชื่อมเน็ต กะ สาย แลน แล้วเข้าไป Connect ที่ Internal modem ปรากฏว่า ต้องใส่ พาสเวิ้ด ผม ละงงเลย ช่วย ตอบหน่อยคับ ทำไงต่อดี เพราะ เครื่อง ซื้อต่อเพื่อนมาอีกที มันก็บอกจำพาสไม่ได้ละ มีวิธีแก้ไข ยังไงคับผม รบกวนด้วยครับ

2469
รื้อฟื้นความจำนิดนึง

การเชื่อต่อ Internet ของ Mac ผ่าน Internal Modem (Dial Up) สิ่งสำคัญคือจะต้องต่อสายโทรศัพท์เข้าเครื่อง Mac ก่อน และต้องทำการ Configure เครื่องก่อน คือ ต้องกรอกข้อมูล Service Provider / Account Name / Password / Telephone Number 3 ตัวแรกนี้ต้องได้รับจากผู้ให้บริการ ซึ่งไม่แน่ใจว่ายังมีการให้บริการอยู่หรือไม่ครับ แล้ว Password ตรงนี้เป็นคนละตัวกับ Password ของเครื่องครับ

ผมเข้าใจว่า iBook G4 นะจะมี Airport (Wireless) มาแล้วนะครับ ลองใช้การเชื่อมต่อกับ Router Modem ที่มี Wireless ด้วยน่าจะง่ายกว่าแบบ Dial Up หรือถ้าไม่มี Wireless ก็เชื่อต่อผ่านสาย Lan หรือสาย Ethernet (RJ45) สะดวกและรวดเร็วกว่าครับ