ไลท์แผ่นแล้วเสียบ่อย >> MBP (T T)

Adariw's picture
269
ใช้งาน MacBook Pro 15" 320 GB ตอนนี้อายุ 7 เดือนแล้วค่ะ

ไม่ค่อยได้ไลท์งานเท่าไรค่ะ ส่วนใหญ่เสียบทรัมไดรฟ์ หรือ HDD ซะมากกว่า
ใช้อ่านแผ่นน้ก็อยมาก เพราะส่วนใหญ่ดูหนังใน HDD

แรกๆใช้งานก็ไม่ค่อยเป็นหรอกค่ะ ไลท์ได้บ้าง เสียบ้าง
เพราะคิดว่าตัวเองไลท์ไม่ถูกวิธี ก็เลยไปไลท์แผ่นที่ฝั่ง Windows ซะส่วนใหญ่
...เท่าทีใช้มา Windows ไลท์แผ่นได้ไวกว่า Mac มากมายเลย T T
MBP ของหนูนี่ ใช้เวลาไลท์แผ่นนานมากกกก และทำให้เครื่องร้อนมาก ๆ ด้วย T^T

แต่หลัง ๆ นี่ชักอาการแย่ลงๆ เพราะไลท์งานง่าย ๆ แบบว่า Coppy ลงแผ่นแล้วเตรียมไลท์ธรรมดาเลย
ข้อมูลก็แค่ 1 GB หน่อยๆ ...ใช้เวลาไลท์นานมากกกก ไม่ต่ำกว่า 15 นาที
(ถ้าเทียบกับการไลท์แผ่นใน Windows ซึ่งใช้เวลาไลท์ไม่ถึง 3 นาทีก็เสร็จ - -")
แถมไลท์ออกมาก็บอกว่า Error อีกค่ะ ทั้ง ๆ ที่เป็นแผ่นที่ซื้อมาใหม่
(ไลท์แผ่น Princo นะคะ พวก Sony, Verbatim ยังไม่กล้า กลัวมันเสีย ><)

บ่นอาการให้ฟังมาซะนาน ^^"
ขอถามเลยดีกว่าว่า...
- ทำไม MBP ใช้เวลาในการไลท์แผ่นนานมาก ๆ และก็ทำให้เครื่องร้อนมาก ๆ ด้วยคะ?
- จากอาการป่วยของ MBP หนูนี่ ควรทำอย่างไรคะ ต้องส่งให้ Apple Care รึเปล่า...หรือไปซ่อมที่พันทิพย์ดี?
- ถ้าส่งให้กับ Apple Care จริง จะต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรรึเปล่าคะ? (คิดว่าน่าจะยังอยู่ในประกันนะ ><)
- ถ้าต้องเปลี่ยน CD Rom จะมีผลกระทบอะไรกับข้อมูลในเครื่องรึเปล่าคะ? เพราะว่างานทั้งนั้นเลยในเครื่อง T^T
- ถ้าต้องเปลี่ยน CD Rom จะใช้เวลานานมั๊ยคะ เพราะต้องใช้ทำงานทุกวันค่ะ
เป็นงานด้านกราฟิกและตัดต่อวีดีโอน่ะค่ะ

ถามเยอะไปนิด รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีค่ะ ><"

nickoe's picture
4320
อืม

ใช้โปรแกรมอะไรในการ burn แผ่นครับ
อาจจะเป็นที่ software ก็ได้นะครับ

269
ไม่ได้ใช้โปรแกรมอะไรเป็นพิเศษค่ะ

คือ เอาแผ่นเปล่าเข้าไปแล้ว มันก็จะมีเป็นโฟลเดอร์แผ่นเปล่าปรากฏขึ้นที่หน้าจอใช่มั๊ยคะ
หนูก็เปิดโฟลเดอร์นั้น แล้วก็เอาข้อมูลไปใส่ แล้ว Burn ธรรมดาๆ เลยค่ะ

pippo's picture
2469
รู้ไม่มาก แต่ช่วยตอบ

มีข้อสังเกตแบบนี้ครับ

• MBP ใช้ DVD Drive แบบ Slot Load ซึ่งค่อนข้างบอบบางไม่อึด แถมยังมี speed การบันทึกแผ่นช้ากว่าชนิดอื่นอีกด้วย แต่มีข้อที่น่าสนใจคือ ข้อมูลบางชนิดการบันทึกแผ่นที่ Speed ต่ำๆ จะเกิดความผิดพลาดในการอ่าน และการใช้งานน้อยกว่าการบันทึก Speed สูงๆ เช่น การบันทึกแผ่นบูท OS / แผ่นเพลง Audio ที่ต้องนำไปเปิดกับเครื่องเล่นหลากหลายยี่ห้อ ที่มี speed การอ่านไม่เท่ากัน
  • จากที่ทดสอบด้วยตนเอง แผ่น CD-R (Support Speed 56x) 1 แผ่นนำมาใส่ใน DVD Drive MBP (รุ่นล่าสุด 2010) ใช้โปรแกรม Toast Titanium จะสามารถบันทึกแผ่นนี้ได้สูงสุดที่ Speed 24x ขณะเดียวกันถ้านำแผ่น CD-R นี้ไปใส่เครื่อง Mac Pro ที่มี DVD Drive แบบมีถาดเลื่อนออกมารับแผ่น จะสามารถบันทึกได้สูงสุด 48x ทั้งๆ ที่ Mac Pro รุ่นนี้ปี 2008
  • ส่วนที่ถามว่า อาการที่บอกมาเป็นการป่วยหรือไม่ ผมคิดว่าถ้า DVD Drive ยังสามารถอ่านแผ่น ดูหนังได้ ดึงข้อมูลออกจากแผ่นได้ ไม่น่าจะป่วยนะ หรือหากว่าเสียจริงๆ การเปลี่ยนตัวใหม่ราคาก็ไม่ถูก 3000 บาทขึ้นไป ซื้อแบบ External ของ LG ราคา 1000 กว่าๆ น่าสนใจกว่า
  • ใน Toast Titanium มีการตั้งค่า Enable Buffer Underrun Prevention ไว้ให้เพื่อป้องกันการ Error ในระหว่างการบันทึกแผ่น ซึ่ง Buffer Underrun Prevention คือการป้องกันการ Error จากการที่แหล่งข้อมูลไม่สามารถส่งข้อมูลไปให้ไดรฟ์เขียนได้ทัน ทำให้ข้อมูลขาดช่วงและเกิดความผิดพลาดในการเขียนข้อมูล ลองดูตรงนี้ด้วยครับ ช่วยได้เยอะเลย
  • ข้อมูลสุดท้าย ได้จากผู้ค้าว่าแผ่น CD-R / DVD-R ของ Princo มีหลายเกรด และผลิตจากหลายแหล่ง เวลาซื้อมาใช้ให้เลือกสักหน่อยครับ โดยปกติแล้วผมจะเลือกซื้อทั้งหลอดแบบ 50 แผ่น แล้วบนฝากล่องพลาสติกใสๆ จะมีตัวหนังสือนูนๆ ว่า MADE IN TAIWAN ซึ่งจากที่ใช้มาแทบไม่เจอแผ่นเสีย หรือเกิด Error ครับ ซึ่งถ้าแผ่นที่ผลิตจากประเทศอื่น ไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าของปลอมได้หรือไม่น่ะครับ
269
ว้าวววว มาเต็ม!!!

ใช้เวลาอ่านสองรอบแน่ะ อิอิ
- เด๋วหนูจะลองใช้โปรแกรม Toast Titanium ดูบ้างนะคะ
- แล้วก็อาจจะลองไปปรับ Speed ในการไลท์แผ่นดู (แต่ก่อนเคยรู้มาว่า ถ้าไลท์ที่ Speed ต่ำ ๆ จะ Safe งานกว่า...เอ๊ะ ยังไง?)
- แต่เอ...ตอนนั้นไลท์แผ่น DVD ของ Imation ...บางทีก็มีปัญหานะคะ สงสัยคงต้องซื้อ External ของ LG อย่างที่ว่าซะแล้วสิ
...ว่าแต่ ปัญหาแบบนี้ไม่สามารถเคลมหรือเปลี่ยน CD Rom ได้เลยหรอคะ?

ตอนนี้มันมีปัญหาแค่การไลท์แผ่นเฉย ๆ ค่ะ
การอ่านแผ่น ดึงข้อมูลจากแผ่นยังปกติดีอยู่

ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามนะคะ ^___^

pippo's picture
2469
อาจจะเขียนไม่เคลียร์

ถูกต้องแล้วครับ การบันทึกแผ่นที่ Speed ต่ำๆ แผ่นที่ได้นำไปใช้งานไม่ค่อยมีปัญหา

ส่วนที่ว่าใช้แผ่นของ Imation บางครั้งก็มีปํญหา ผมว่าลองดูเรื่องการใช้ การตั้งค่า Enable Buffer Underrun Prevention ของโปรแกรม Toast Titanium น่าจะดีขึ้น เพราะ Burn ของ Mac ไม่มีตรงนี้น่ะครับ

สรุปว่า Drive ของ MBP ตัวนี้ไม่น่าจะป่วยครับ เพราะการอ่านแผ่น ดึงข้อมูลจากแผ่นยังปกติดีอยู่

269
ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งค่าาา :)

เอาไว้จะลองไปหา Toast Titanium มาใช้นะคะ
ขอบคุณค่าา มีความสุข

Nu-eMMa's picture
1837
ของเอ็ม

ไม่ค่อยจะได้ใช้มันเลยนะค่ะ ทั้งอ่านและเขียน
พองานบายเนีย เอาไปใช้ ใส่เข้าออกหลายรอบ จนมีค้างแบบไม่ออกเลย ต้องรีเครื่อง มันถึงจะออก...
ณ สถานะการณ์ตอนนั้น ใจเสียมากๆเลย y-y

269
เคยเป็นเหมือนกันค่ะ

แก้ปัญหาโดยการ Re เครื่องเหมือนกัน หรือไม่ก็กดปุ่ม Reject ไว้นาน ๆ

<"

chinboy007's picture
25
อีกหนึ่งความเห็นคับ

ผมลงความเห็น แบบเกือบจะเต็ม 100% ไปเลยนะคับว่าเป็นที่แผ่น Princo เพราะช่วงแรกที่ไรท์หนังโดยใช้แผ่น Princo นั้นไม่เคยสำเร็จเลยสักครั้งเดียวลองมหลายไฟล์มากตอนนั้นก็ซื้อมายกหลอด 50 แผ่นเหมือนกันคับก็ยังเสียดายเงินอยู่นิดๆ เลยลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดูปรากฏว่า ไฟล์เดียวกันไรท์ได้ไม่มีปัญหากับแผ่นยี่ห้ออื่นเลย(ลองมาหลายยี่ห้อมากๆ) ลองๆสอบถามคนที่ iStudio มาเหมือนกันเค้าบอกว่าแมครุ่นนี้มีปัญหากับแผ่น Princo จิงๆ เป็นเพราะขนาดความหนาและอะไรอีกนี่แหละจำไม่ได้แล้ว ลงความเห็นว่าเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นไปเลยคับ ส่วนเรื่องความเร็วในการไรท์ของผมปกตินะคับ ใช้ Toast titanium 10 เหมือนกัล

269
ขอบคุณค่ะ แล้ว...

แล้วต้องซื้อแผ่นของยี่ห้ออะไรมาใช้ดีคะ?

<(.)?