ช่วยด้วยค่ะ T T อยากแบ่งพาทิชั่นใหม่

tangthai's picture
1

คือว่าลงวินโดวตอนแรก เลือกพาทิชั่นไว้แค่ 41g ตอนนี้อยากเพิ่มขนาดพาทิชั่นฝั่งวินโดว์ให้มากขึ้น เพราะต้องลงโปรแกรมอีกหลายโปรแกรม อยากเล่นเกมส์ด้วยแหะๆ ไม่ได้คิดไว้ก่อนเลยว่าต้องลงเยอะ แง้ T T คือ จำเป็นจะต้องลบละลงวินโดว์ใหม่เลยรึเปล่าอ่าค่ะ รบกวนด้วยน่ะค่ะ

nickoe's picture
4320
น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ

การแบ่ง partition ที่มีข้อมูลอยู่แล้ว
เป็นเรื่องที่เสียงต่อการเสียหายของข้อมูลครับ
ผมแนะนำว่า ถ้า windows ยังใช้งานได้ดี
หา hdd มาเก็บงานที่เสร็จแล้วออกไปไว้ข้างนอกดีกว่า
ให้เหลือที่พอที่จะใช้งานน่าจะช่วยได้ระดับนึง
เรื่องเกมอาจจะต้องพักไว้ก่อน เอาไว้จะลง windows ใหม่
ค่อยแบ่ง partition เยอะแล้วค่อยลงครับ

แต่ถ้า windows เริ่มเอ๋อๆแล้ว เป็นโอกาสดีที่จะลง os ใหม่ครับ
backup แล้วก็ลุยครับ

zzero_orezz's picture
221
ถ้ามี mac drive

ถ้ามี mac drive ก็ลงเกมไว้ฝั่งแมคก็ได้นิครับ