สนใจจะซื้อ MBP 13'' 2011 ซื้อผ่าน app store thailand มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

liverrish's picture
79
สนใจจะซื้อ MBP 13'' 2011 ซื้อผ่าน app store thailand มีข้อดีข้อเสียอย่างไร ครับ
แบบว่าจะซื้อในราคา นศ.นะครับ 36900 B

pippo's picture
2469
อาจจะวุ่นวายเล็กน้อย

1. เราไม่มีโอกาสเห็นของก่อน ถ้าของส่งมาแล้วจอเกิดมี dead หรือ bright ไม่เกินที่เค้ากำหนดให้เคลมคืนได้ ก็ต้องทนใช้ไป
  2. สั่งไปแล้วต้องรอ รอ รอ ใจร้อนไม่ได้ บางทีก็ช้า บางทีก็เร็ว ไม่เท่ากัน บางคน 3-5 วัน บางคน 2-3 อาทิตย์
  3. ซื้อแบบ Education Price คุณอาจถูกสุ่มตรวจสอบ เช่นขอดูสำเนาบัตรนักศึกษา หรืออะไรก็ตามที่แสดงว่าคุณมีสถานะเป็นนักศึกษาในขณะนั้น หรือขอดูสำเนา slip บัตรเครดิตยอดเดือนล่าสุด แต่บางคนก็ไม่ได้ขอดูอะไรเลยก็มีครับ

3 ข้อนี้ถ้าไม่ใช่ปัญหาใหญ่สำหรับเรา ก็ลองดูครับ ได้ประสบการณ์อีกแบบ

79
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ถ้าอย่างนี้คงต้องไปซื้อที่ Store ที่มหาวิทยาลัย ดีกว่านะครับ
ได้ดูของด้วย ว่าแต่บัตรนักนศ.ป.โท ก็คงใช้ได้นะครับ

aeroroach's picture
47
ข้อเสียตามที่คุณ pipo เลยครับ

ส่วนข้อดีที่ผมเห็นเพื่อนเพิ่งสั่งมาดังนี้
1. ไม่ต้องวิ่งไปซื้อให้เมื่อย มี DHL หิ้วมาส่งให้ถึงบ้าน อิๆ ตอนจะมาส่งก็โทรมาถามก่อนด้วยว่ามีคนอยู่รึเปล่า
2. Custom spec เองได้ ถ้าสั่ง custom ที่ร้านจะใช้เวลามากกว่าสั่ง apple store พอสมควร
3. เพื่อนผมสั่งมาก็ไม่มีการเรียกหลักฐานใดๆเพิ่มนะครับ

ปล. บัตร ป โท ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้สิทธินี้ซื้อกับ U-Store ในมหาลัยผมเหมือนกัน

79
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวซื้อแล้วจะมาเล่าให้ฟังว่าเป็นไงบ้างครับ