ถามเกี่ยวกับ HDD หน่อยครับ

COBHC's picture
72
1.คือตอนนี้ MBP ผม HDD 160gb มันเริ่มจะไม่พอเสียแล้ว อยากจะเปลี่ยนเป็น 500 gb น่ะครับแต่ไม่สนใจแบบ solit state นะครับ
พอดีอยากได้แค่หน่วยความจำเยอะๆ อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำสถานที่เปลี่ยนและราคาหน่อยครับจะได้เตรียมเงินถูกเพราะไม่อยากเปลี่ยนเอง

2.แต่อีกใจหนึ่งก็ลังเล External HDD เพราะจะได้ไม่ต้องย้าย HDD ให้ยุ่งยาก แต่ว่าอยากรู้ว่า ถ้าผมใช้ External HDD แล้วผมสามารถลงโปรแกรมไว้ในนั้นได้ไหมครับ เช่นพวก Logic studio install ไว้ใน external ได้ไหมครับ มันจะมีปัญหาเวลาเรียกใช้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เปลี่ยนดีกว่าครับ...เป็นMBPรุ่นใหนครับ..ที่บอกว่าเปลี่ยนดีกว่าเพราว่า..ตวามเร็ว มันต่างกันครับ..ถ้าเปง External HDD ไม่USB ก็ ไฟด์ไวด์..ส่งถ่ายข้าครับเวลาทำงาน ต่างๆ แต่ลงโปรแกรมได้นะครับ...ส่วนร้านผมไม้รู้ ..ที่ใหนรับเปลี่ยน เพราะผมเปลี่ยนเองตลอด .แต่หาซื้อHddได้ทั่วไปครับ..แบบ2.5" ในพันทิพย์มืเยอะครับ..ราคาประมาณธรรมดา 1500-2000ครับ..500G..buffer8mb..ลองดูได้ครับ..เปลี่ยนไม่ยากแน่นอน...Macbookที่เปลี่ยนยากที่สุด..ที่ผมเคยเปลี่ยนคือ ..Ibook G4 อิอิ

72
ขอบคุุณครับ

ของผมเป็น MBP 13 ตัว Mid 2009 น่ะครับ คือผมไม่ได้เอาไว้ใช้ทำงานอะไรมากมายหรอกครับ ส่วนใหญ่ก็ฟังเพลงเล่นเน็ต เล่นเกมส์ ทั่วๆไป แหละครับ(เกมส์ for mac นะครับผมไม่ลง windows) แต่ที่มีนอกเหนือจากนั้นคือใช้โปรแกรมพวกที่เกี่ยวกับดนตรีน่ะครับ เพราะต้องใช้เรียนทำเพลง มีแค่นี้แหละครับผม

ส่วนร้านรับเปลี่ยนจากที่ลองดูๆเห็นเค้าบอก istudio ก็เปลี่ยนได้หรอครับ อันนี้ ยังไม่ค่อยแน่ใจ

619
เดอิดาระ

ถ้าหมดประกันแล้ว ไม่รู้เขาคิดเงินรึเปล่าดิคับ...ถ้า Istudioไม่มีประกัน เขาอาจจะเปลี่ยน แต่ ไม่ลงOSไห้นะครับ...ผมเคยถาม เขาบอก ถ้าให้ลงเสีย1600...ง่ะ..แต่ผมว่า เปลี่ยนไม่ยากนะรุ่นนี้อ่าครับ...ใขน๊อตไม่กี่ตัวเองครับ อืมมม...

619
เดอิดาระ

..ง่ายๆ เลย ผมเปลี่ยนให้มะ ..ไม่คิดตังอ่า..อิอิ..แบบว่าเหงใจ ไม่รู้ข่วยยังไงครับ อิอิ...

72
อูยยย ไม่เป็นไรครับบบ

ขอบคุณมากๆๆๆ เลยครับ T^T

แต่ผมมีประกัน apple care อยู่ไม่รู้ยังไงเหมือนกันอะครับบ

619
เดอิดาระ

งั้นก็เข้าIstudio เลยครับ เตมที่ อิอิ

nickoe's picture
4320
apple care

ไม่ได้เกี่ยวอะไรนะครับ
นี่ไม่ใช่เครื่องเสีย แต่ต้องการเปลี่ยน hdd เอง
คิดว่าอย่างมากก็มีค่าแรงครับ hdd ไปหาซื้อ
ร้านทั่วไปได้ครับ

619
เดอิดาระ

เปลี่ยนแ้วอย่าลืมลงOSด้วยนะครับ....เด๋ยวมันจะไช้ไม่ได้ อิอิ..นั่งดูโฟลเดอร์ สีเทา มันน่นเบือครับ อิอิ

72
ถ้า HDD ซื้อเอง

สามารถเอาไปให้ Istu เปลี่ยนพร้อมลง os ใหม่ให้ได้ไหมครับผม

แล้วซื้อยี่ห้ออะไรที่ไหนดีครับ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เลย -*-

619
เดอิดาระ

ผมเคยเอาไปนะ เขาลงOSให้ครับ.ถ้าอยู่ในประกัน..ส่วนยี่ห้อ HDD ดีทุกยี่ห้อครัย ดีต่างกันไป...บางอันเร็ว บางอัน เสียงเบา เงียบ บางอัน ประหยัดไฟ บางอันราคาถูก. ลองหาดูแล้วกันครับ ว่าไช้ แบบใหน....ราคา 1500-2XXX ครับ

72
ขอบคุณมากกกครับบบ

ก็คือ ผมซื้อ HDD จากข้างนอกให้ istu เปลี่ยน + ลง os ให้ได้ใช่ไหมครับ

aeroroach's picture
47
เคยได้ยินว่าต้องปิด shock sensor ด้วย

เคยได้ยินมาน่ะครับ ต้องทำอะไรแบบนั้นไหมครับ เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ มี plan ว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน

chakapoo's picture
22
ถามด้วยคนซะเลย ฮ่าๆ

ตอนนี้ผมใช้ Mac book pro15" 2010 i5
hdd320 มันไม่พอใช้งานครับตอนนี้ทะลึ่งลง lion ไปด้วย

hdd. ที่มากับเครื่องมันคือ hitachi
อยากทราบว่าเจ้าตัวเดิมเนี่ย
มันมีคุณสมบัติพิเศษอะไรบ้างรึเปล่าครับ
เช่น เวลาเครื่องกระเทือน มันจะมีเสียง "แต๊ก!!"
คือมันยกเข็มหนี ป้องกัน เข็มทิ่มจานใช่รึเปล่าครับ
แล้วเจ้าตัวเดิมๆเนี่ย มัน5400 รอบใช่รึเปล่าครับ

ตอนนี้ผมเล็งๆ WD black 7200 รอบไว้ (750gb)
ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนได้รึเปล่าครับ
แล้วมันมีคุณสมบัติ กันกระแทกอะไรนั่นด้วยรึเปล่า

ผมถามเยอะหน่อยเพราะข้องใจจริงๆครับ
อยากเปลี่ยนนานแล้ว อึดอัดใช้ hdd น้อยๆ

อยากซื้อมากแต่กลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้

แล้วถ้าเปลี่ยนเสร็จแล้วใส่แผ่น OS ลงได้เลยรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ มีความสุข

619
เดอิดาระ

ไช้ได้ครับ..เครื่อง รุ่นนี้..เล่น.SSDยังได้เลย..ซื้อมาเปลี่ยนได้เลยครับระบบป้องกัน สะเทือน..มันมากะเครื่องอยู่แล้ว...เปลี่ยนเล้ว ก็ใส่แผ่นลงOSได้ปรกติเลยครับ....

72
จากที่ไปศึกษามา

http://www.youtube.com/watch?v=JoHNcjCyAvU

เปลี่ยน HDD เองมันแค่นี้ใช่ไหมครับ 5555 ดูมันง่ายจัง

คืออยากทราบว่า ต้องระวังอะไรยังไงในการเปลี่ยนบ้าง กลัวพลาดมาแล้วจะร้อง 55555

แล้วก็ต้องเตรียมตัว อะไรยังไงในการโอนถ่ายข้อมูลจากตัว เก่า ไปตัวใหม่ อะครับ

แล้วก็ มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับสำหรับ HDD เล็งไว้ 500gb หรือรุ่นผม (13' mid 2009) ใส่ได้มากกว่านี้ ก็จะดีอะครับ

ขอบคุณนะครับ พอดีถามเยอะหน่อย แบบเรื่องนี้ไม่รู้เลยจริงๆ 55

Zernchannel's picture
56
ดูในคลิปง่ายมาก

ดูในคลิปง่ายมาก ง่ายไปเปล่าน่ากลัวเปลี่ยนลูกใหม่ได้แต่ บู๊ทเครื่องไม่ได้

619
เดอิดาระ

ผมก็เปลี่ยนแบบนั้นแหละครับ.....ง่ายๆ ก็ดีแล้วนิครับ อิอิ...ระวัง อย่า ให้สายแพสีดำ ขาดอย่างเดียว ก็พอ ครับ...เด๋ยวงานเข้า...ใส่ให้ตรงล๊อก แล้ว บล๊อกให้ แน่น พอสมควร ไม่ต้องมากอ่าครับ..เปลี่ยนได้ 1TB ก็เปลี่ยนได้ ผม ลองแล้วครับ..แต่ ผมว่า มันเยอะไป....นอกจากจะไช้ ตัดต่อ...ผมไช้อยู่ 250G ก็ เยอะจนบางที หาไฟด์ ไม่เจอ ก็หลายทีเหมือนกันครับ....ส่วนเปลี่ยนแล้ว บู๊ตไม่ได้แน่นอน ครับ ถ้ายังไม่ได้ลง OS อิอิ..(แต่เท่าที่ลอง ยังไม่มีเครื่องใหน.. บู๊ตไม่ติดนะครับ)..WD black 7200 รอบไว้ (750gb)ที่คุณ chakapoo ก็ดีครับ เร็วดี..อาจจะร้อนมากขึ้น กินไฟมากขึ้น นิดหน่อย..แต่ถ้าทำ หลายๆอย่าง ตั้ต่อ กราฟฟริก ก็ถือว่าคุ้ม ครับ..ถ้าไช้พื้นฐานเล่นเนต ดูหนัง ฟังเพลง ตอบเฟสบุ๊ก ก้เล่นแค่5400RPM ก็พอครับ..ส่วนใหญ่จะประกัน5ปีครับ..ไช้กันยาวๆ เลยทีเดียว แนะนำว่า ไช้ซัก3ปี เครมไปก่อนรอบนึง แล้วก็ ก่อนหมดอายุประกัน เครม อีกซักรอบนึง...คุ้ม มากมาย ครับ อิอิ

72
ขอบคุณคร้าบบบ

ของผม ใช้แค่ฟังเพลงเล่นเน็ตอะครับ แล้วก็มีเล่นเกม for mac os บ้าง (ไม่ลง boot camp )

แต่ที่สำคัญคือ เน้น ทำเพลงครับ พอดีเรียนเกี่ยวกับดนตรีต้องใช้ทำเพลง พวก garage band logic อะไรแบบนี้น่ะครับ

ช่วยหน่อยครับ ว่าใช้ ยี่ห้ออะไรสเปคยังไงดี ครับ

619
เดอิดาระ

เอาเป็น..WD (Black) 500G 7200Rpm Buffer16Mb..ดีมั้ยครับ..ประมาณ2000.เวลา ตัดต่อ เพลง เรนเดอร์.เพลง จะได้เร็วหน่อย.ไม่ก็500 GB. SEAGATE 5400 rpm • buffer 8MB.ราคา 1890....เผื่อ ทำงานนอกสถานที่..เปิดเพลง สเคลส นานๆ อิอิ..แต่ส่วนใหญ่ ผมว่าทำเพลง ไม่ค่อยได้ไปใหน อยู่แล้ว...เปลี่ยนทั้งที ก็เอา7200ไปเลยกะได้..จะได้ไม่เสียเที่ยว...ผมด๋ ว่า จะกลับมาเล่น ดนตรี เหมือนกัน กะลังหัดไช้garage bandอยู่ ..(ขี้เกรียจซื้อ เอฟเฟคกีต้า อิอิ)..เด๋ยว ผมสงสัยเรื่องดนตรี จะได้มาถามมั่งครับ อิอิ

72
ยินดีครับ

แต่ผมตีกลองนะครับ 55555 เรื่องเมโลดี้ยังรู้ไม่เยอะเท่าไหร่

แล้วก่อนเปลี่ยน HDD เราควรเตรียมตัวยังไงบ้างครับ เรื่องข้อมูลเก่าใน HDD ตัวเดิมอะไรแบบนี้อะครับ

619
เดอิดาระ

ก็ ถ้าเปลี่ยนก็ ไม่ต้องเตรียมไรอ่าครับ...ก็ซื้อกล่อง EXT. ที่เป็น Sata เป็นUSB มาซักอัน ..ซื้อมาเลยก็ดีครับ..300-1000บาท ไม่น่าจะเกิน..แล้วแต่คุณภาพ..บอกร้านเขาเอากล่องExternal 2.5" Sata อ่าครับ.ผมเคยซื้อเป็นIDE 150เอง อิอิ..พอเปลี่ยนเสร็จ ลงOSเสร็จ..ก็เอาHDDตัวเก่า ใส่ กล่องExternalแล้วก็ เสียบเข้าเครื่อง.ปรกติ คราวนี้ อยากโอนอะไรก็โอนเลยครับ..เสร็จแล้ว เราก็จะได้..Hddในตัวเครื่องใหม่..แล้วก็Externalที่เป็น HDDเก่า ในเครื่องเรา ใว้ เก็บข้อมูล อีก1อัน..เพราะ ถ้าไม่ทำเป็นExternal ก็ ไม่รู้จะไปไช้ทำไรอยู่แล้ว นิครับ.....ชิมิชิมิ

aeroroach's picture
47
มาเก็บข้อมูลครับ

ข้อมูลแน่นเลยอิๆ เดี๋ยวได้สอยตัวใหม่แน่

zzero_orezz's picture
221
ลองใช้โปรแกรมโคลนดูครับ

ลองใช้โปรแกรมโคลนดูครับ มีต.ย. มาให้ดูครับ http://www.flickr.com/photos/lomojo/sets/72157621913726612/ ยังไม่เคยลองนะครับ

72
ขอบคุณคร้าบบบบ

พวกพี่ข้อมูลปึ้ก กันจริงๆ ^o^ ขอบคุณมากกๆๆครับบบ

chakapoo's picture
22
วันนี้พึ่งเปลี่ยนครับ black

วันนี้พึ่งเปลี่ยนครับ black 750gb

ยังไม่ค่อยรู้ถึงความแรงเท่าไหร - -"

หาอะไรตัดต่อเล่นก่อนถึงจะรู้ผล

ตอนลงเสือหิมะลงนานพอสมควร แต่ไม่ได้ลงนานแล้วเลยจำไม่ได้ว่าปกติมันนานเท่าไหรกันแน่

แต่ลง lion 10นาทีนิดๆเอง

ปล. เกมที่ for Mac เลยผมปรับภาพได้ต่ำจัง

borderlands นี่หยาบสุดๆ pc ใช้ core2 การ์ดจอต่ำๆปรับสูงกว่าอีก
เศร้าใจคนพอร์ทมาจัง

619
เดอิดาระ

ครับ... ที่เห็น ต่างแน่นอนเลย ก็คือ ขนาดบรรทุกครับ ..อิอิ..แต่ ลงOSเนีย..ที่ผมลง ก็ เกือย ชั่วโมงอยู่นะครับ... ทำเสร็จ ทุกอย่าง..ลงโปร แกรมไรด้วย ผม ล่อไปครึ่งคืนเลยครับ..Lion ผมก็ ยังไมเคยลงครับ... (เด๋ยวลงแล้วต้องกลับมาลงตัวเก่าอีก ผมยิ่งลงนานๆอยู่ อิอิ)..ถ้าจะให้เห็นผล ชัดเจน ก้คงต้อง ลองกันแบบตัวต่อตัวแหละครับ..ไม่ก็ ลองจับเวลา รีสต๊าดเครื่องดู..เครื่องผมไช้5400""RPMอ่าครับ..เริ่มนับ ตอนกดRestart..เสร้จ พร้อมไช้งาน กินเวลาไป..53วินาทีอ่าครับ..เครื่ิอง ท่านอื่น น่าจะอยู่ที่ประมาณ 45วินาทีรึน้อยกว่านี้อ่าครับ..อาจจะเห็น ความแตกต่างบ้าง..ส่วนเกมส์... ผมก็เป็น ปัญหา อยู่เหมือนกัน.....แต่ส่วนใหญ่ คนที่ซื้อMacมาเล่นเกมส์ ก็ ผิดหวังกันเยอะแยะอยู่ เหมือนกันนะครับ.. แฮะๆ สุดท้าย อยากจะบอกว่า..
http://www.youtube.com/watch?v=HRBX5xC4HTQ&feature=related
(ไม่ได้โฆษนา แค่ชอบเพลงแล้วอยากแบ่งปัน อิอิ)

72
ขอดันหน่อยครับ

ไม่อยากให้เปลือกกระทู้

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1188698-WD-Scorpio-Black-HDD-2.5-quot-ความเร็วตั้ง-7200รอบ!!ความจุสูงสุดในโลกรุ่นล่าสุด

HDD ตัวนี้ใช้ได้กับ Macbook pro 13 mid 2009 ไหมครับ

แล้วก็เวลาเปลี่ยน สายแพดำๆมันจะขาดง่ายไหมครับกลัวทำขาดดดดดด T^T

619
เดอิดาระ

ไช้ได้ทั้งBlack และ Blue ครับ .ที่เป็น 2.5" อ่าครับ...ส่วนสายแพสีดำ..ก็นึกถึงแผ่นพลาสติดบางๆ ใว้ อ่าครัย..ประมาณห่อขนม เลย์ แต่หนากว่า กรอบกว่า..แหละครับ..มันก็ไม่ขาดง่ายหลอกครับ..แต่ระวังใว้ก็ดีครับ.. ถ้ามันขาดก็งานเข้าแหละครับ อิอิ

72
ขอบคุณครับ

ผมถาม istudio มาแล้วเค้่าบอกถ้าเอา HDD ไปให้เค้าเปลี่ยนเค้าคิดค่าแรง 350 ครับถามสาขามอลลบาง ก็กะว่าจะไปให้เค้าเปลี่ยนครับ เซฟ 5555555

แล้วตัว Black กับ Blue นี่จะต่างกันเยอะไหมครับ

619
เดอิดาระ

ก็ ต่างกันที่ ความเร็ว อ่าครับ...Blackระเป็น hi ส่วนblue จะเป็น มีเดี่ยม ส่วน กรีน จะเป็น ประหยัดไฟความเร็วต่ำ..ก็เลือกให้เหมาะ กะะการไช้งานแหละครับ......350 บาทนี่ พร้อมลงosด้วยเปล่าครับ... ถ้า ด้วยก็คุ้มนะ... ถ้าไม่ลงก็..... ใขนีอต ไม่กี่ตัวอ่านาาาา...แล้วแต่คแหละครับ...มีความสุข

72
os ผมมีแผ่นที่บ้านอยุ่แล้วอะครับ

ก็เลยถามราคาแบบไม่ได้ลงไป 55555

จริงๆก็อยากเปลี่ยนเองแต่กลัวพัง ไม่ใจพอ 555555555+

619
เดอิดาระ

ครับ... สู้ๆ ครับ...คนเราก็ ครั้ง แรกกันทั้งนั้น แหละครับ..ลอดู แล้วกันครับ.. สายแพ เส้นละ.ประมาณ 1200 ครับ อิอิ

72
อ๋อออออ

ตอนแรกนึกว่า พังแบบเคลมเป้นหมื่นไรงั้ 1200 เองหรอคัรบ 5555

ไว้ลองใหม่ตอนกล้ากว่านี้แล้วกัน ยิ่งเลอะยิ่งเยอะประสบการณ์ 5555

72
ขอถามอีกหน่อยครับ 55

ตัว black กัย blue นี่มันต่างกันเยอะไหมครับ คือเพื่อนผมมันบอกว่าตัว black จะทำงานแล้วเสียงดังกว่าตัว blue ส่วนตัว blue จะเงียบกว่า คือผมอย่างมาก คือทำเพลงเฉยๆ ตัดต่อหนังอะไรไม่น่าจะมีนะครับถึงมีก็น้อยถึงน้อยที่สุด 555

619
เดอิดาระ

ถ้าดู ในผลทดสอบอาจจะเยอะครับ..แต่ถ้า ..เอามาไช้งานจริงๆ..ตวามแตกต่าง..อยู่ในระดับ วินาที.อยู่ ..เท่าที่ผมไช้ นะ ..ถ้าไม่เอามาวางคู่กัน แล้วครอกพร้อมกัน..เพื่อดูข้อแตกต่าง...ผมว่า มันก็ ไม่ต่าบกันหลอกครับ..ถึงจะบอกว่า เสียง มันดัง แต่ ถ้าแค่เปิดเพลง คุยโทรศัพท์ คุยกะเพื่อน ก็ไม่ได้ยินเสียงมันแล้วล่ะตรับ....จะได้ยินก็เมื่อคุณเอาหูไปใกล้ๆมันแหละครับ ..ผมว่า ถ้า ไม่ได้ซีเรียจถึงขนาด วินาที เป็นเงินเป็นทอง ไช้อันใหนก็ได้อ่าครับ ราคาต่างกัน 100เดียวอ่าครับ.(ราคาในเวป)..เอาเร็ว ก็อาจจะได้ ภูมใจที่เราเร็ว วิเดียวก็ข่มเพื่อนได้แล้วครับ อิอิ เอาประหยังๆสบายๆ ก็ได้ ควาสบายไม่ต้องคิดไรมาก..ถึงเพื่อนจะเร็วกว่าเรา ก็ไช่ว่า จะไช้ประโยชน์ ได้มากกว่าเรา..ถ้าเป็นผมนะ ..ตัดสินใจไม่ได้..วินาทีสุดท้าย โดนหัวก้อยไปเลย...แล้วแต่ดวง อิอิ

72
อ๋อออ

งั้นคือซื้อ ตัว blue กับ black จริงๆมันก็ไม่ต่างกันมากหรอครับ เพราะกะซื้อตัว Blue 750 GB 5400 รอบ ส่งถ่ายข้อมูล 8 mb อะคับ อยู่ ที่ 1700 แต่พูดถึงตัว black 750 7200 16 mb มัน 2200 เองง่ะ - - * 555

ท่าทางจะได้สอยตัว black

619
เดอิดาระ

ก็น่าจะเป็นเยี่ยงนั้นครับ เพราะของเดิมคุณ ก็ 8 MB อยู่ แล้วนิครับ...แค่ ปริมาณ เยอะขึ้น..เปลี่ยนทั่งที ก็ แอบแรงนิด นึงก็ดีครับ.. มันก็กินไปเยอะขึ้นนิดหน่อย... พอเปลี่ยนแล้วอาจจะอบตหมดเร็ว ขึ้นนิดนึง ..ก็ ไม่น่าจะมีปัญหา นะครับ...อ่ะ...ผมให้ยืม ไขควง อิอิ

72
ขอบคุณมากกนะครับบ

พี่ตอบคำถามผมตลอดเลย 5555 ขอบคุณจริงๆคร้าบบบ

619
เดอิดาระ

ผม ไม่ค่อยชอบ เด็ก เนิส..เท่าไรอ่าครับ แบบว่า พอมีความรู้ แล้ว อมใว้คนเดียว...ทำไรได้..กว่าจะบอกนี่ แทบ ต้องกราบกันเลยทีเดียว..ผม ก็เลยเวลารู้อะไรก็ ตอบเต็มที่อ่าครับ..แต่ผมรู้ไม่เยอะหลอกครับ ส่วนใหญ่จะเป็น ฮาร์ดแวร์.เล้กๆน้อยๆ เท่านั้น..อืมมม...มีความสุข

72
รายงานผลครับ

วันนี้พอดีว่างเลย ลองแงะน้องแมคเล่นครับ แล้วลองเอา HDD ออกมาและถอดออกดู มันง่ายมากครับ -*- ง่ายซะจนไม่อยากจ่ายค่าเปลี่ยนเลย 5555555

ทีนี้ผมมีเรื่องสงสัยอีกแล้วครับ ถ้าผมเปลี่ยน HDD ใหม่แล้วเนี่ย แค่ลง OS โดยแผ่นที่มากับกล่องของเครื่องผม แค่นี้ก็พอแล้วใช่ไหมครับ

ไอ้เรื่องข้อมูลเก่าอะไรนี่ มันไม่ค่อยมีอะครับ 55555 อย่างมากก็เพลงอะไรงี้เดี๋ยวเอาใส่ External ไว้ย้ายเข้าอีกทีง่ายๆ แต่หลักๆคือผมต้องลง OS ด้วยแผ่นที่มากับกล่องผม อย่างเดียว ใช่ไหมครับบ

nene122620@hotmail.com's picture
327
ใช่ครับลง osก็ใช้ได้เลยครับ

ใช่ครับลง osก็ใช้ได้เลยครับ ยิ้ม