มีใครใช้ Autocat 2011 บนMacบ้างครับ

sakorn's picture
8
มีใครใช้ Autocat 2011 บนMacบ้างครับ ผมอยากจะจัดเครื่องมือให้เหมือน ในwindows ครับพยายามแล้วหาไม่เจอครับ เช่น
ต้องการแสดงไอคอน ต่างๆในเมนูบาร์ด้านบน เช่น เลเยอร์ การซูม การแพลน เลย์เยอร์ และอื่นๆที่เป็นstandard tool bar นะครับ

minemind's picture
3876
เขียนผิด

autocad ฮะ

Booy's picture
61
ผมใช้ครับ

มันดีที่รันบน Mac แต่รวมๆยังอืดๆเหมือนกับเริ่มต้นใหม่แต่ก็ OK

8
แล้วจะจัด Tool Bar หรือเรียก

แล้วจะจัด Tool Bar หรือเรียก icon ออกมายังไงครับ

Booy's picture
61
มันไม่เหมือนกับ Autocad บนPC

มันไม่มีให้ปรับครับมีแต่เลือกจาก menu ด้านซ้าย ว่าจะใช้เครื่องมือทำงานแบบไหนมีสามอย่างคือ
1.เครื่องมือ 2D
2.เครื่องมือจำพวก ที่เกียวกับการวัด
3.เครื่องมือ 3D
ครับลองดูครับแปลกๆหน่อยแต่ไม่ยากซ่อนก็ได้บางทีผมซ่อนหมดเลยได้พื้นที่ทำงานมาเพียบ
แต่ส่วนตัวผมใช้คำสั่งย่ออยู่แล้วเลยไม่ค่อยมีปัญญาครับ

Atthawut_wut's picture
7
Clack ยังงัยอ่ะครับ

รบกวนถามเรื่อง clack อ่ะครับ
และ front ด้วยอ่ะครับว่าลงที่ไหน
มือใหม่ mac ครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

ikok's picture
10285
ที่ี่นี่

ไม่สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธ์โปรแกรมนะครับ ยิ้ม

Atthawut_wut's picture
7
โอ้..........ครับ

โอ้..........ครับ งั้นเดี่ยวไปซื้อแผ่นแท้เลยครับ เอาด้วยมั้ย

10285
ขอบคุณครับ :)

แต่ไม่ครับ ผมคิดว่ามีโปรแกรมราคาถูกและทำงานดีกว่าโปรแกรมที่พูดถึงกันอยู่นี้ครับ ยิ้ม

ถ้ามองว่า AutoCad คือการเขียนแบบ ที่แต่ก่อนเราใช้ปากกาเขียนลงบนกระดาษแล้วเอาไปพิมพ์ให้ช่างอ่านแล้วเข้าใจและก่อสร้างได้ ถ้ามองว่าการเขียนแบบคือสิ่งนี้ เราจะใช้โปรแกรมอะไรทำงานก็ได้ครับ ^o^ /

ที่ผมใช้อยู่เป็นโปรแกรมเขียนแบบง่าย ๆ ทำงานได้ดีพอสมควรบนแมค ราคา 60 เหรียญ หรือว่าตก พันกว่าบาทครับ ยิ้ม

note: ผมไม่ได้ใช้งาน cad จริง ๆ นะครับ งานที่ผมทำอยู่เกี่ยวข้องกับการแก้ไขไฟล์ cad บ้าง ผมคิดว่าหลายโปรแกรมทำงานเขียนแบบได้ดี อยู่ที่เราจะเรียนรู้เขาให้ทำงานแบบที่เราอยากได้หรือเปล่านะครับ ยิ้ม

8
น่าสนใจครับ

เป็นโปรแกรมอะไรครับ หาดูได้จากที่ไหน เผื่อจะซื้อมาใช้บ้างครับ

10285
ผมใช้ตัวนี้ครับ

http://www.turbocad.com/TurboCAD/TurboCADMac/TurboCADMacDesignerv5/tabid...

มีหลายเวอร์ชั่น ที่ผมใช้เป็นเฉพาะเขียนแบบ 2D อย่างเดียว
ผมเอามาไว้แก้ไฟล์ CAD จากที่อื่น ที่บางทีทำมาซับซ้อนแล้วผมไม่ต้องการครับ เปิด DWG และทำงานต่อได้ในระดับนึง แต่ที่ผมเจอ คือถ้าไฟล์ DWG ต้นทางมีขนาดใหญ่ และซับซ้อนมาก ๆ มักจะเปิดไม่ค่อยได้

จนตอนนี้ผมแก้ปัญหาที่ต้นเหตุด้วยการขอความร่วมมือจากคนทำ CAD ต้นทาง ให้ทำไฟล์ให้ซับซ้อนน้อยลงแทนครับ ยิ้ม