ประกาศ : ถึงสมาชิกเวปเรื่องการปรับปรุงวิธีการโพสในเวปครับ[update]

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ

วันนี้ผมได้ปรับเปลี่ยนตัวช่วยพิมพ์ภายในเวปนะครับ คิดว่าไม่น่าจะใช้งานได้แตกต่างจากเดิมเวลาพิมพ์เท่าไหร่ แต่ที่เปลี่ยนตรงนี้เพื่อช่วยให้โพสรูปในโพสกับแทรก URL ได้สะดวกมากขึ้นครับ

วิธีแทรกภาพลงในโพส โดยใช้ตัวช่วยพิมพ์แบบใหม่

อธิบาย

1. ถ้าเราต้องการจะแทรกภาพเข้าไปตรงไหน ให้ทิ้งเคอเซอร์ตัวพิมพ์เอาไว้ตรงนั้น
  2. กดปุ่มแทรกภาพ (ที่เป็นรูป icon ภาพถ่าย) ทางขวามือของชุดคำสั่ง Insert Item จะมีหน้าต่างใหม่แสดงรายละเอียดการแทรกภาพขึ้นมา
  3. ถ้าต้องการแทรกภาพจาก url ก็ให้นำ url ของภาพที่ต้องการมาใส่ตรงนี้ แล้วข้ามไปขั้นตอนที่ 6 ได้เลย
  4. ถ้าต้องการอัพโหลดภาพจากเครื่องตัวเองเข้ามาในเวป ให้กดปุ่ม Choose File จากนั้นเลือกภาพที่ต้องการจากในเครื่อง
  5. เมื่อเลือกได้แล้ว กด Upload Image เพื่อเป็นการอัพโหลดภาพมาไว้ในโพส - หลังจากโหลดภาพเสร็จแล้ว ถ้าไม่มีอะไรผิดปรกติ เราจะเห็นภาพที่ต้องการแทรกมาอยู่ในกล่องข้อความครับ
  6. เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว กดปุ่ม X เพื่อปิดตัวช่วยแทรกภาพนี้ไป แล้วกลับไปพิมพ์ต่อได้

ส่วน option ที่เห็นด้านล่างคือจะเอาไว้ปรับตำแหน่งของภาพที่โพสเข้าไปในกล่องข้อความนะครับ =)

• สำหรับภาพทั่วไปขอที่ขนาดความกว้างไม่เกิน 450 pixel ที่ไม่เกิน 120KB ต่อภาพนะครับ เพราะbandwidth ของเวป และจะได้ไม่ล้นเวลาดูที่ขนาดหน้าเวปปรกติ
  • สมาชิกทั่วไป มีโควต้าโพสภาพในเวปได้ที่ 5MB ซึ่งผมจะตั้งเอาไว้เท่านี้่ก่อนนะครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร อาจจะมีการปรับเปลี่ยนตรงนี้ขึ้นใหม่ในอนาคตครับ

วิธีการแทรก URL ลงในข้อความ
ไฮไลท์ข้อความที่ต้องการจะทำเป็น link แล้วเลือกปุ่มรูปโช่ (อยู่ถัดจากปุ่มแทรกภาพในด้านบน) แล้วกำหนด url ที่ต้องการลงไปใน แบบนี้ครับ

1. เลือก ไฮไลท์ข้อความที่เราต้องการแทรก link
  2. เลือกปุ่มคำสั่งแทรก link (icon รูปโซ่ในหัวข้อ Insert Item)
  3. แป่ะ URL ที่ต้องการลงในช่องนี้
  4. เมื่อเสร็จทุกอย่างแล้ว กดปุ่ม X นี้เพื่อปิดกล่อง Link Options ไปครับ

อีกนิดเรื่องการแทรก emotion icon
มีเรื่องเปลี่ยนแปลงนิดหน่อย ถ้าจะแทรกตัว icon (smileys) ลงในโพส ต้องปิดตัวช่วยพิมพ์อันนี้ไปก่อนนะครับ วิธีิปิดตัวช่วยพิมพ์คือคลิ๊กที่ปุ่ม Switch to Plaintext editor ที่อยู่ด้านซ้ายล่างของกล่องข้อความ เป็นปุ่มหน้าตาแบบนี้ครับ

หมดแล้วครับ น่าจะช่วยให้ใช้งานสะดวกขึ้นกว่าแต่ก่อน ลองเล่นกันดูนะครับ

ก๊อก
[update : เพิ่มวิธีแทรกตัว smileys ที่จะแตกต่างจากเดิมเล็กน้อยครับ]

Mixmerize's picture
1480
โอ้ว~

ไม่เคยเห็นแถบเครื่องมือไฮโซแบบนี้มาก่อนเลย

10285
- -

จะร้องทำไมนิ - -

จะลองโพสภาพดูก็ได้นะครับ ลองดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ถ้ามีผมจะได้เอาออก (ไม่แก้นะ ทำไม่เป็น... จะเอาออกไปเลย ฮ่า...) หัวเราะร่วน

Nannie's picture
600
มาช่วย test คร้า...

ว่าแต่คุ้นๆนะคะ...

หุหุ

by upload

by URL

10285
ขอบคุณค่าา...

สนุกดีใช่ไหม หรือว่า...

little_fuku's picture
703
ลองๆๆๆ

ขอลองโพสรูปแฟนนะคะ

10285
เอามั่ง ๆ

คนนี้แฟนครับ อาย

703
หน้าเหมือน

บริทนี่ย์ สเปียร์ เลยนิ
สงสัย?

10285
ใกล้เคียงค่ะ

ชื่ว่าเคียร่า ไนท์ลี่ ~ นะคะ แบร่..
ที่แสดงเรื่องไพเรท ออฟดิคาริเบียน น่ะ

703
5555555

ทายผิดเลย พี่ก๊อกวาดเองเหรอคะ

10285
ก๊าบบบ

วาดเองเจ้าค่ะ ^o^ /
รูปนี้มีคนขอเอาไปลงในเวป nowpublic.com ด้วยนะ แต่นานแล้วล่ะ ถ้าเข้าไปตรงหน้าของเคียร่า ก็จะมีรูปนี้อยู่

nickoe's picture
4320
พี่ก๊อกเค้า.....

วาดรูปสวยมากครับ ผม confirm ฮา..........

เห็นมาหลายรูปแล้ว
10285
......

อย่าบอกนะว่า...

คนนี้ชื่อมิก
แบร่..

703
มะช่ายๆๆ

555555
มิกหล่ออย่างนี้ก็ดีน่ะสิ

10285
ไม่ดีนะ

เดี๋ยวสาว ๆ กรี๊ดตรึม ... จะยอมได้รึเคอะ แบร่..

703
ทำไม

แล้วใส่ สมายลี่ยังไงคะ

10285
ต้องปิดตัวช่วยพิมพ์ไปชั่วคราวน่ะค่ะ

คลิ๊กปิดที่ปุ่ม Switch to Plain editor ด้านล่างซ้ายเพื่อปิดกล่องช่วยพิมพ์ไป จากนั้นก็แทรก smiley เหมือนเดิมได้แล้วค่ะ =)

MikuruG4's picture
74
โอ....

เป็นเครื่องมือการโพสที่สุดยอดจริงๆครับ
หลากหลายจริงๆ หมดกัน 2

artslan's picture
130
ลองโพสรูปแฟนผมมั่ง อิอิ

ลองโพสรูปแฟนผมมั่ง อิอิ

10285
โอวววว...

น่ารักมากกกกกกกกกกกกกกกครับ...  รักล้นใจ อาย รักล้นใจ