เรื่องน่ารู้ของ "มือใหม่ iTunes"

minemind's picture
3876

เนื้อหาในนี้เป็นเรื่องที่ผม รวบรวมและเขียนตามความเข้าใจของผมเองนะครับ
จะพูดถึงเกี่ยวกับการใช้งาน iTunes และสิ่งที่ควรรู้ อาจจะมี tip เล็กๆน้อยๆมาฝากกันครับ

รู้หรือไม่ ว่า Library คืออะไร ? และมีความสำคัญยังไง ?

ความหมาย
Library แปลตรงๆตัว หมายถึงห้องสมุด ซึ่งเป็นแหล่งจัดเก็บหรือรวบรวมหนังสือ ภายใน iTunes ก็มีครับ สิ่งที่เรียกว่า Library ซึ่งทำหน้าที่เป็นแหล่งจัดเก็บข้อมูลต่างๆของ iTunes ซึ่งภายใน iTunes เองเราจะเห็นว่าเค้าถูกแบ่งหมวดหมู่มาให้แล้วครับ

Library ที่เป็นแหล่งจัดเก็บ แปลว่า ตัว Library จะไม่ใช่แค่ชั้นวางเปล่าๆ ซึ่งหมายความว่า เค้าจำเป็นต้องมีไฟล์ข้อมูลอยู่ใน Library ด้วยครับ เปรียบเทียบกับห้องสมุด ซึ่งห้องสมุดก็ต้องมีหนังสือที่ถูกจัดวางบนชั้นถูกมั้ยครับ

ความสำคัญ
การที่มี Library ทำให้เราจัดเก็บไฟล์ได้เป็นระเบียบมากขึ้น ซึ่งถือว่าเป็นข้อดี เพราะทำให้เราสามารถ "เข้าถึงและจัดการไฟล์" ได้แน่นอนเพราะ "รู้แหล่งจัดเก็บ" ที่แน่นอน

ลองนึกภาพ เอาแค่โต๊ะคอมของเราก็พอครับ ถ้าวางของชิ้นเล็กๆไว้บนโต๊ะ พอเวลาผ่านไปจนเราลืมว่าวางไว้บนส่วนไหนของโต๊ะ แต่สภาพโต๊ะตอนนี้ แม่เจ้า !! มันรกมากๆ วิธีหาก็คือต้อง search(รื้อ) สินะครับ มันจะวุ่นวายแค่ไหน และใช้เวลานานเท่าไหร่กว่าจะหาเจอ

ส่วนไหนของ iTunes ที่เรียกว่า Library ? และ Library ที่ว่าถูกจัดเก็บไว้ส่วนไหนของเครื่อง ?

ถ้าเปิดโปรแกรม iTunes ขึ้นมา ให้ลองสังเกต ทางฝั่งด้านซ้าย ที่เป็นเกี่ยวกับส่วนแสดงรายละเอียด และเครื่องมือ

ตามรูปนี้ครับ (สังเกตที่เป็นกรอบสีแดง)

สามารถกดคลิ๊กที่รูปเพื่อดูรูปขนาดใหญ่ได้

Library จะแบ่งแยกหมวดหมู่เอาไว้เผื่อสะดวกต่อการเรียกดูครับ
ส่วน Path หรือ Directory ที่จัดเก็บก็จะอยู่ภายใน "Home -> Music -> iTunes -> iTunes Media -> อื่นๆ"

ตามรูป

สามารถกดคลิ๊กที่รูปเพื่อดูรูปขนาดใหญ่ได้

คำอธิบายเพิ่มเติม
Home หรือ Home Folder หรือ User คือ ชื่อ Account ที่เราตั้งเมื่อตอนที่เรา set up เครื่องครั้งแรกครับ
Music เป็น folder นึงที่ถูกสร้างขึ้นมาไว้ก่อนแล้ว
iTunes เป็น folder ที่จัดเก็บ Library ของ iTunes รวมๆแล้วจะเรียกว่า "iTune Library" หรือ "Music Library" ครับ

การสร้าง Playlist และการ add เพลงลงใน Playlist

การสร้าง Playlist ทำได้ 2 วิธีครับ
วิธีแรก กดที่มุมด้านซ้ายล่าง ตรงเครื่องหมาย +

วิธีที่สอง ไปที่ menu bar iTunes -> File -> New Playlist

การ add เพลงลงใน Playlist ทำได้ 2 วิธีเช่นกัน

วิธีแรก โดยการคลิ๊กขวาเพลงที่ต้องการ แล้วเลือกคำสั่ง add to playlist -> เลือก playlist ที่ต้องการครับ

วิธีที่สอง โดยคลิ๊กเพลงที่ต้องการ แล้วลากใส่ playlist เลยครับ

คำถามที่มักจะพบบ่อย

ทำไมในส่วนแสดงรายละเอียดของ Library บน iTunes ของผมถึงไม่มี Ringtone ครับ ?

ตอบ - เพราะว่าไม่ได้เปิดให้ ringtone โชว์ออกมาครับ สามารถเปิดได้โดยเข้าไปที่
iTunes -> Preference -> tab General -> จะเห็นในส่วนของ Show จะมีคำว่า Ringtone อยู่ ให้ checkbox ครับ แล้วจะแสดงขึ้นมาเอง ภาพประกอบ

สอบถามเรื่อง การ add file ลง Library ครับ

ตอบ - การ add file ลง Library ทุกๆหมวดใช้วิธีเดียวกันครับ
1.เลือกตามหมวดที่ต้องการ add file เข้าไป (ในตัวอย่างคือหมวด movie ครับ) ภาพประกอบที่ 1
2.ไปที่ menu bar iTunes -> File -> Add to Library ภาพประกอบที่ 2
3.browse หาไฟล์ที่ต้องการ (ในหมวด movie ผมจึงเลือกเป็นไฟล์ นามสกุล .mp4) ภาพประกอบที่ 3
4.หลังจากกด choose แล้ว ตัวไฟล์ที่ถูกเลือกจะแสดงขึ้นมาครับ ภาพประกอบที่ 4

ถ้าเราลืมว่าไฟล์ที่เรา add ไปบน Library แล้วถูกเก็บไว้ที่ไหน มีวิธีดูยังไงครับ ?

ตอบ - กดคลิ๊กขวาที่ไฟล์นั้นครับ แล้วเลือกคำสั่ง Show in finder เค้าจะเด้งหน้าต่างพร้อมชี้ไปที่ไฟล์นั้นเลย ภาพประกอบ

วิธีลบเพลงจาก playlist + library พร้อมกัน แบบไม่ต้องมานั่งลบ 2 ครั้ง(ลบบน playlist ทีนึง บน library ทีนึง

ตอบ -ให้กด option(alt) ค้าง ใช้เมาท์คลิ๊กเพลงที่ต้องการลบ แล้วกด delete ครับ เพลงจะถูกลบจากบน playlist และ library ไปพร้อมกัน

Copy file to iTunes Media Folder when adding to Library คืออะไร ภาพประกอบ

ตอบ - หากมีการ check box ตรงคำสั่งนี้ เวลาเรา add file ลง Library เค้าจะทำการ copy(สำเนา) ไฟล์ที่เรา add เข้าไปใน "Home -> Music -> iTunes Media -> แบ่งแยกตามหมวด ถ้าเป็นเพลงก็ลง Folder Music ถ้าเป็น Movie ก็ลง Folder Movie"
ข้อดี คือ ไฟล์ถูกจัดเก็บเรียงอยู่ใน folder เดียวกัน
ข้อเสีย คือ เครื่องเราจะมีไฟล์เดียวกันอยู่บนเครื่อง 2 ไฟล์ ทำให้กินพื้นที่ HDD

ช่วยด้วย เพลงเป็นภาษาต่างดาว

ตอบ - Download Thai-iTune ผมไม่ทราบเครดิตนะครับว่าใครเป็นคนทำ

เปิด iTunes แล้ว มันขึ้นให้้ กดปุ่ม power ค้างให้ shutdown เเก้ยังไงครับ ?

ตอบ -อันดับแรกให้ย้ายไฟล์ที่อยู่ใน library เดิม ไม่ว่าจะเป็นเพลงหรือหมวดอื่นๆออกมาจาก library เดิมเสียก่อน -> เสร็จแล้ว ต่อมาให้กด option ค้างตอนเปิด iTunes แล้วเลือก Create new library -> ตั้งชื่อเสร็จค่อยจัดการย้ายไฟล์ลง library ใหม่ แล้วลบ library เดิมทิ้งซะ

เหตุผล เนื่องจาก library ตัวเดิมมีการเสียหาย ด้วยสาเหตุอาจจะเป็นเพราะเคยกด hard reset (กดปุ่ม power ปิดเครื่อง) เนื่องจากอาการค้าง โดยที่มีการทำงานอยู่จึงทำให้ library เสียหาย

น่ารู้เกี่ยวกับนามสกุลไฟล์ที่ add ได้ในแต่ละหมวด และสามารถ sync เข้ากับ iPhone, iPod iPad ได้
Music ได้แก่ .aac, .mp3
Movie ได้แก่ .mp4
Podcast สามารถ download ได้จาก iTunes Store ในหมวด Podcasts ครับ นามสกุลจะเป็น .m4v, .mp4
iTunes U สามารถ download ได้จาก iTunes Store ในหมวด iTunes U นามสกุลจะเป็น .m4v, mp4
Books ได้แก่ .che, .pdf
Apps ได้แก่ .ipa
Ringtones ได้แก่ .m4r

Epsilon's picture
169
โฮะ ๆ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน
พี่มาย เล่นงี้เลยหรอ

keep_kim's picture
379
Villa ป่าวคับเนี่ย อิอิอิ

Villa ป่าวคับเนี่ย อิอิอิ

3876
แปะไว้ก่อนละกัน

series เรื่องนี้ ท่าทางจะยาวครับ เด๋วตื่นมาเขียนต่อ

toffykapook's picture
248
แหมทำเป็นพูดมีระเบียบ

พูดถึงความรกโต๊ะคุณนี่เป็นหนึ่งไม่เป้นสองเลยอะนะ

nickoe's picture
4320
ง่า

พูดงี้กระทบหลายคนนะทอป
โกรธ

3876
โต๊ะมึงไม่รกเลยนะ

ถ้าเป็นหนึ่งไม่ได้ ไม่เป็นสอง
ไม่เป็นสอง รองใคร เข้าใจไหม
ถ้าเป็นหนึ่งไม่ได้ ไม่เป็นไร
แต่จำไว้ เป็นที่สอง ไม่ต้องการ

เอ๊อ

ikok's picture
10285
โอ๊ะ

ขอบคุณน้องต่ายมากนะครับ จะรออ่านต่อไปครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
ขอบคุณค่ะ

น่าติดตามมากๆค่ะพี่ต่าย... นู๋รออ่านและนั่งเป่นกำลัง ข้างๆโต๊ะรก นะพี่ 55555 อดแซวด้วยไมไ่ด้ แบร่..

3876
เกี่ยวกับ บทความ

มะกี๊นั่งคุยกะพี่นิ๊ก ว่า "พี่ก๊อกเขียนไปได้ยังไง ตั้งเยอะ"

ikok's picture
10285
:P

ไม่ทราบเหมือนกันครับ ๕๕๕๕

3876
เหนื่อย

ปิดเล่มเกี่ยวกะ itune ฮะ

pippo's picture
2469
การให้ที่ยิ่งใหญ่

คือการให้ความรู้ การให้ปัญญาครับ