มือใหม่กับ "Apple ID"

minemind's picture
3876

มาทำความรู้จักับ Apple ID และ วิธีสมัคร Apple ID

Apple ID
คือ account ที่ไว้ใช้สำหรับ ซื้อสินค้าหรือผลิตภัณฑ์ ผ่าน iTune Store(Apps, Music, Movies และอื่นๆ) รวมไปถึงสินค้าจาก Apple Online Store(ได้แก่ ผลิตภัณฑ์ต่างๆ เช่น Macbook, iMac, iPod, iPad หรือ Accessories ต่างๆ และอื่นๆ)

ทำอะไรได้อีกนอกจากซื้อสินค้า ?
เกี่ยวกับการต่อประกันสินค้า จำเป็นต้องใช้ Apple ID ครับ (ต้องทำการลงทะเบียนผลิตภัณฑ์นั้นเสียก่อนนะ) และยังมีเกี่ยวกับเรื่องของ support service อีกเล็กน้อย

จำเป็นมั๊ย ที่จะต้องมี Apple ID ทุกคน
ผมว่าจำเป็นนะ อย่างน้อยๆก็เรื่องเกี่ยวกับการต่ออายุประกัน เพราะเราต้องลงทะเบียนเข้ากับ apple id ของเรา และถ้าคุณเป็นผู้ใช้ iPhone, iPod และ iPad แน่นอนว่าจำเป็นอย่างยิ่งเลย ในการใช้ซื้อ app ต่างๆที่อยู่บน AppStore ถึงจะไม่ซื้อแต่ก็ใช้ load free app ได้ และตอนนี้บนเครื่อง mac ก็มี AppStore เช่นกัน คุณๆท่านๆ ก็ควรจะมีไว้นะครับ

วิธีสมัคร Apple ID แบบใช้บัตรเครดิต
1.ที่ menu bar iTunes -> Store -> Create Account

หรือ กดคำว่า sign in ตรงด้านมุมขวาบนก็ได้ครับ

2.กด continue

3.scroll ลงมาหน่อย checkbox ที่ยอมรับข้อตกลง และกด continue

4.จะเข้าถึงหน้าการสมัคร ขออธิบายตามส่วนนะครับ
- email ตรงนี้เค้าจะใช้ e-mail ที่เรากรอกเพื่อใช้เป็น apple id
- password ในส่วนของรหัสผ่าน ได้เปลี่ยนเงื่อนไขในการตั้งใหม่ โดยต้องประกอบด้วย ตัวพิมพ์ใหญ่, ตัวพิมพ์เล็ก และตัวเลข อย่างน้อยหนึ่งตัว และรวมกันแล้วไม่น้อยกว่า 8 ตัวอักษร ผมยกตัวอย่างเช่น 4November (มีตัวพิมพ์ใหญ่, พิมพ์เล็ก, และตัวเลขประกอบด้วย)
- question คำถามกันลืม อย่างน้อย 6 ตัวอักษร
- birth day วันเดือนปีเกิดครับ
กรองหมดแล้วก็ continue ต่อ

5.รายละเอียดบัตรเครดิต และข้อมูลที่อยู่และเบอร์โทร

6.เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอนแล้ว จะต้องไปทำการยืนยันที่ email ที่เรากรอกเพื่อสมัคร apple id อีกครั้ง (และใช้ email นั้นเป็น apple id)

วิธีสมัคร Apple ID แบบไม่ใช้บัตรเครดิต

1.ที่ iTune Store ให้มองหา free app ครับ (เลื่อน scroll ลงมาหน่อยอยู่ทางขวาประมาณกลางๆครับ) แล้วกดที่ see all

2.มองหาคำว่า free แล้วคลิ๊กหนึ่งครั้งครับ

3.จะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาครับ ให้กด Create Account

4.Continue
ภาพประกอบ

5.check box และ continue
ภาพประกอบ

6.กรอกรายละเอียด
ภาพประกอบ

7.พอมาถึง payment จะเห็นว่าเค้าจะมี none ให้เลือกแล้วครับ

8. เมื่อเสร็จขั้นตอนทั้งหมดก็กด done ออกมาและไปยืนยันทาง e-mail อีกครั้ง
ภาพประกอบ

คำถามที่มักจะพบบ่อย

ทำไมใส่ ID และ Pass ถูกแล้ว แต่ sign in ไม่ได้คะ

ตอบ - บางช่วงเวลา server อาจจะมีปัญหาขัดข้องครับ อาจจะต้องรอเวลาให้เค้าทำการแก้ไขสักพัก หรือลองติดต่อไปที่ iTunes Support ครับ (e-mail เป็นภาษาอังกฤษนะครับ ผมเคยส่งไปเป็นภาษาไทยไปแล้วเค้าตอบกลับมาว่าให้ส่งเป็นภาษาอังกฤษ และภาษาอื่นๆแทน แต่ไม่มีภาษาไทย)

iTune Store แต่ละประเทศแตกต่างกันยังไง ?

ตอบ -สินค้า(App, Music, Movie) รวมไปถึง iTune U, PodCast และ service บางอย่างของแต่ละ Store มีไม่เหมือนกันครับ (บาง Store มี และบาง Store ก็ไม่มี)

ยกตัวอย่าง TH Store และ US Store
เกมส์จากค่าย EA ชื่อว่า "Rock Band" มีอยู่ใน US Store ครับ แต่ใน TH Store ไม่มี

ต่อจากเมื่อกี๊อีกเล็กน้อย
โอกาสที่จะเปิดลดราคาให้เป็น Free Download (อาจจะมีในบาง Store และไม่มีในบาง Store)

ยกตัวอย่าง TH Store และ US Store
สมมติว่า App ที่ชื่อว่า "Thai Post" เป็น Free Download ใน TH Store แต่อาจจะ ติดป้ายราคาขายใน US Store ครับ พูดง่ายๆว่า เค้าจำกัดเฉพาะสิทธิ์ให้แก่ Store ของแต่ละประเทศนั้นด้วย

พี่ครับ US Store สามารถใช้บัตรเครดิตของไทยมั้ยครับ ?

ตอบ -ไม่ได้ครับ บัตรเครดิตที่ใช้ต้องเป็นของประเทศนั้นๆครับ

ถ้าไม่มีบัตรเครดิตจะซื้อ App ผ่านทางไหนได้บ้าง ?

ตอบ -สามารถซื้อ iTune Gift Card ซึ่งทำหน้าที่คล้ายบัตรเติมเงิน มาเติม reedeem ใน account ของเราได้ครับ

ถามต่อ iTune Gift Card สามารถซื้อที่ไหนได้บ้าง ซื้อผ่านพ่อค้าจากเว็บที่ขายทั่วไปได้มั้ย แล้วเติมได้จริงหรือเปล่า ?

ตอบ -คืองี้ครับ iTune Gift Card ที่พ่อค้าส่วนใหญ่ขายทั่วไป เป็น iTune Gift Card ของ US Store ครับ ซึ่งใช้เติมกับ Account ที่เป็น US Store เท่านั้น หมายความว่าถ้าเป็น Account ของ TH Store จะไม่สามารเติมได้ครับ นอกจากเรามี Account บน US Store แบบนั้นก็จะไม่มีปัญหาครับ

ทำไมพ่อค้าถึงเอา iTune Gift Card สำหรับ US Store มาขาย
เพราะว่าคนไทย จะคุ้นเคยกับ ภาษาอังกฤษและภาษาไทยมากกว่าครับ จริงๆ iTune Gift Card จะมีของประเทศอื่นด้วยครับ Japan Korea ก็มีครับ ผมเข้าใจว่า เฉพาะประเทศที่เปิด Apple Store อย่างเป็นทางการ(เป็นสถานที่นะครับ) ซึ่งประเทศไทยมีแต่ Online Store ครับ จึงไม่มีในส่วนนี้

ikok's picture
10285
จ๊ะ

ยิ้มปากกว้าง

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

จ้าาา จะรอนะพี่ต่าย

CANLOF's picture
232
โอ้ ละเอียกมากเลยครับ

โอ้ ละเอียกมากเลยครับ ทุกขั้นตอน มีความสุข

liverrish's picture
79
ไม่มี none ให้เลือก

ทำตามขั้นตอน ไม่มี none ให้เลือกครับ ทำไงดี

3876
ลองอ่านขั้นตอนอีกทีนะครับ เพร

ลองอ่านขั้นตอนอีกทีนะครับ

เพราะผมลองกด 2-3 ครั้งแล้ว ก็มี none ให้เลือกทุกครั้ง

bonraiwa's picture
46
พี่ต่ายอย่างหล่อ

เย้วๆ แจ่ม

ปล. เลือกอะไรไปก่อนก็ได้ครับ แล้วกลับมา edit อีกที ทีนี้จะมี none ให้เลือกแล้ว

liverrish's picture
79
ได้แล้วครับ

ขอบคุณคุณ minemind มากครับ

zzero_orezz's picture
221
เพิ่งสมัครครับ

เพิ่งสมัครครับ สมัครยากเหมือนกัน ตอนแรกติดที่ Area code ใส่ไม่ผ่าน เด้งออก ต้องมาเริ่มสมัครใหม่ Area codประเทศไทย +66 ก็ไม่ผ่าน แต่รอสักพัก ก็ได้แบบงง ๆ สมัครผ่าน App store เพิ่งอัพ 10.6.7

badbaby69's picture
1
?none

หาnone ไม่เจอค่ะเข้าไปหลายครั้งมากแล้ว

3876
อีกทีนะ

ลองอ่านตรง วิธีสมัคร Apple ID แบบไม่ใช้บัตรเครดิต ตั้งแต่ ข้อ 1 ไล่ลงไปใหม่นะครับ

od2504's picture
1077
หนุ่ม minemind น่าจะ review

หนุ่ม minemind น่าจะ review เรื่อง Redeem ด้วยนะครับ จะได้ครอบคลุมครบกระบวนครับ

o_thank_o's picture
38
ไม่ได้ค่ะ

ลอง ทำกี่ครั้ง ยังไง ก็ไม่มี none

3876
ดูตรง free app นะคะ

ถ้ากดจาก free app ต้องมีขึ้นตลอดนะครับ

BEAR_Pink's picture
234
สมัครแล้ว แต่ว่าตอนที่มีเมลมา

สมัครแล้ว
แต่ว่าตอนที่มีเมลมาให้กดยืนยัน พอกดลิ้งค์ไปแล้ว ให้ใส่ apple ID กับ pass

แต่ apple id ตั้งแต่เข้า itune store สมัครมายังไม่เห็นมีให้พิมพ์เลย

ก็เลยไม่รู้ว่า apple id ของตัวเองคืออะไรรู้แต่ รหัสผ่าน

แป่ววว

nickoe's picture
4320
ก็

เอา email ที่สมัครนั่นแหละครับ
ใส่ลงไป

BEAR_Pink's picture
234
ทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

ทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ ยิ้มปากกว้าง

3876
error picuter

พึ่งมาดูอีกทีว่า bandwitch มันเต็มแล้วของ photobucket

เดี๋ยวผมลองเล่น ibook author ดูอีกทีแล้วกันครับ ถ้าว่างเดี๋ยวจะทำมาลงให้ใหม่ เพราะถ้าไปเสียเงินจ่าย เป็น photobucket pro เป็นปีก็ค่อนข้างแพงอยู่ กินแกลบบบบบบบเลยฮะ ไม่รู้จะสวยมั้ยถ้า ok อาจจะยัด vdo ลงไปด้วยแต่คงใหญ่น่าดูเลย (คิดเล่นๆนะ)

ikok's picture
10285
ส่งมาให้ผมก็ได้ครับ

เดี๋ยวผมจะทะยอยลงแทนให้ครับ

3876
ขอบคุณครับ

ต่ายไม่ได้ตั้งชื่อไฟล์ไว้เลยอะครับพี่ ไปนั่งเปิดดูแล้วไม่รู้ว่าแปะกับกระทู้ไหนไว้บ้าง ทำมาลงใหม่ง่ายกว่าแหละ จะได้ไม่ต้องกวนพี่ด้วย

1077
หากหนุ่ม minemind จัดสารบบดีๆ

หากหนุ่ม minemind จัดสารบบดีๆ จะเป็นคลังข้อมูลอ้างอิงน้องๆ Google เลยนะครับ

1077
หนุ่ม minemind

หนุ่ม minemind ไม่ลองลองอ้อนขอพื้นที่ server MMM กับคุณ ikok ดูล่ะครับ