ลง snow leopard 16.3 retil แล้วบูทไม่ชึ้นอ่า คับ รบกวนช่วยที

aiyor's picture
9
ผมใส่แผ่นแล้ว เลือก ลงแบบ Clean แล้ว Restart พอมันขึ้น รูป แอปเปิ้ล ก็ค้างอยู่อย่างนั้น นานเลย
รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
มือใหม่ครับ

nickoe's picture
4320
ไหนๆ

ยังไม่ได้ทำอะไร ลองใส่แผ่นเข้าไป
format แล้วลงใหม่อีกรอบเลยครับ

9
ยังคงเหมือนเดิมครับ

พอมันบูทถึง รูปแอปเปิ้ล มันก็ เหมือนเดิมอ่าครับ
หรือผมทำไรผิดรึป่าว
ผมใส่ แผ่น เลือก uni >>>> restart >>> Boot >>>>ค้าง!!!
= ="

minemind's picture
3876
ลองลบ partition Macintosh HD

ลองลบ partition Macintosh HD เดิมออก แล้วสร้างใหม่ดูครับ แล้วค่อยจัดการ ลง OSX อีกที

9
รบกวนด้วยครับ

ขอรายละเอียดได้มั้ยครับ ผมมือใหม่อ่า

3876
ตามนี้ฮะ

หลังจากบูทเข้าแผ่นแล้ว ให้เปิด Disk Utility
1. เลือกที่ ยี่ห้อ ของ harddisk ครับ (บนสุด)
2. tab Partition
3. เลือก Macintosh HD
4. กดเครื่องหมาย -(ลบ)
5. apply
6. กดเครื่องหมาย +
7. apply

จากนั้นก็อาจจะ fomat ซ้ำอีกรอบ แล้วค่อย install ก็ได้ครับ

เดาต่อ
ถ้าลองวิธีนี้แล้วยังเกิดอาการค้างอยู่ เป็นไปได้ 2 กรณี คือ แผ่นมีปัญหา หรือ hdd มีปัญหาครับ ให้ลองยกเข้าไปตรวจสอบที่ shop ดูจะดีกว่า

9
=="

มันไม่ขึ้นเครื่องหมาย ลบ มาให้กดครับ
ตอนนี้เครื่องผมเป็น 10.6.6 อ่าครับเกี่ยวมั้ย

3876
ถามฮะ

บูทเข้าแผ่นรึยังครับ

9
???

ใส่แผ่นไปแล้วฮะ มันไม่มีเครื่องหมายลบขึ้นมา

9
ยังทำไม่ได้เลย ครับ ผมไรท์

ยังทำไม่ได้เลย ครับ ผมไรท์ แผ่น 4x นี่มากไปป่าวอ่า ครับ
อีกอย่าง ลง windows 7
แล้ว การด์จอหายด้วย nvidia 330m
ช่วยผมที

9
ซื้อ usb มาแล้ว

ซื้อ usb มาแล้วพอ restart ก็ boot แล้วค้างรูป แอปเปิ้ล อยู่อ่าครับ