Eject disk image ไม่ได้ค่ะ

zelda_superdog's picture
30
คือ ตอนแรก จะลงโปรแกรม spss ทีนี้ลงไปแล้ว จะ uninstall เลยลากไปไว้ใน Trash ลบเสร็จแล่้ว 

เปลี่ยนใจจะลงใหม่ พอจะ install ใหม่ มันบอกว่าให้ไป uninstall ก่อนถึงจะลงใหม่ได้ อ้่่่้่่าวก็ลบไปแล้วนี่คะ งงค่ะ เลยจะลอง eject disk image แต่ มันบอกว่า โปรแกรมกำลังทำงานอยู่ เลยeject ไม่ได้ ช่วยทีค่ะ ทำไงดีคะ
30
อีกเรื่องค่ะ

จะ uninstall programทำไงคะ แค่ลากไปไว้ใน trash แค่นี้หรอคะ

ikok's picture
10285
วิธี uninstall นะครับ

ถ้าเป็นโปรแกรมที่ใหญ่ เราแค่ลบเค้าออกจากถังขยะอาจจะไม่พอครับ เพราะระหว่างที่ install ไปตอนแรกเค้าจะมีเพิ่มไฟล์ใน directory อื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องอีกบางส่วน

จะเพิ่มตรงไหนบ้าง ต้องลองดูจาก readme หรือว่าคู่มือที่มีในโปรแกรมครับ

มาถึงตรงนี้ลอง force shutdown ดูนะครับ กดปุ่มเปิดเครื่องค้างเอาไว้สักครู่แล้วค่อยลองลงใหม่ดูนะครับ

ถ้าลงใหม่ได้แล้ว อยากจะเอาออกอีกรอบ ก็ให้ใช้ app ตัวนี้ช่วย uninstall นะครับ
nickoe's picture
4320
ก่อนอื่น

ลองปิดทุกโปรแกรมก่อนแล้วรอสักพักค่อย eject อีกทีครับ

หรือถ้าแน่ใจว่ามันไม่ได้ทำงานอยู่จริงๆ อาจจะ restart เครื่องครับ

เรื่อง uninstall นั่นถ้าตัวโปรแกรมไม่มี uninstaller มาให้ก็
ลากลงถังแล้ว empty trash ได้เลยครับ แต่ถ้าทำแบบนี้
จะต้องลบพวกค่าที่ตั้งไว้ของโปรแกรมเองครับ
หรือหา appcleaner มาใช้ครับจะจัดการตรงนี้ให้ด้วย
(วิธีนี้ไม่แนะนำกับโปรแกรมใหญ่ๆ เช่นตระกูล adobe ทั้งหลาย หรือ
โปรแกรมที่มี uninstaller มาให้ด้วยครับ)
10285
ตามที่คุณ nickoe แนะนำเลยครับ

ผมลืมไปว่า spss นี่น่าจะเป็นโปรแกรมใหญ่ (มาก) 

น่าจะมีตัว uninstall มาให้ด้วยนะครับ ลองดู
30
เอาออกได้แล้วค่ะ แต่....

พอจะลง ใหม่ มันก้อยังขึ้นอยู่เหมือนเดิมว่า ยังมี spss install อยู่ในเครื่อง ไม่ทราบว่าเป็นที่โปรแกรมหรือป่าวคะ เพราะเวลาจะลง spss จะ eject disk image ไม่ได้ทุกครั้ง usb ก้อด้วยค่ะ

ไม่เข้าใจว่า มันจะยังอยู่ในเครื่องได้ยังไง เพราะตอนแรกก็ได้ลบ spss ไปแล้ว (ลอง search ดูในเครืองก็ไม่เห็นมี spss อยู่เลย) แต่ตอนที่จะเอา disk image หรือ usb ออก มันจะบอกว่า เอาออกไม่ได้ เพราะโปรแกรมยังทำงานอยู่  ทำไงดีคะเนี่ย ฮือๆ

10285
ตัวโปรแกรมออกไปแล้ว

แต่ยังเหลือส่วนอื่นอยู่ครับ ซึ่งชื่ออาจจะไม่ได้ใช้ว่า spss แบบตรง ๆ ครับ

แล้วในแผ่นมีตัว uninstall มาให้ด้วยไหมครับ?
10285
ผมเจอ link นี้มา

ปัญหาแบบเดียวกัน ให้ลองใช้ตัว uninstall ที่มีในแผ่นน่าจะแก้ได้นะครับ

ด้านล่างของหน้าเวปมีวิธีแก้แล้วก็ระบุไฟล์บางตัวที่ควรจะลบออกไปด้วยครับ ให้ลองไล่ลบดูนะครับ
30
:)

ขอบคุณมากค่า รักเวบนี้ที่สุด

10285
^o^ /

ยิ้ม

sint's picture
20
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่่มอีกแหละ