มีใครทราบวิธีการตั้งค่า network ผ่านเครือข่ายบริษัทบ้างค่ะ

ni2008_cpf's picture
82
การตั้งค่าผ่านระบบเครือข่ายของบริษัทมีวิธีการตั้งค่าอย่างไรบ้าง...งงกับเมนูของ OSX  ค่ะ ...รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ลอง set หลายครั้งแล้วไม่ผ่าน....ไม่รู้ต้องไป set ตัวไหนเพิ่ม (ตอนนี้ ใช้ internet ผ่านทางฝั่ง windows xp ค่ะ)

ikok's picture
10285
เอ...

บริษัทพี่นิใช้ internet หรือว่า network อะไรเฉพาะกิจหรือเปล่าครับ? ถ้าเป็นแบบปรกติน่าจะต่อติดได้เลย ไม่อย่างนั้นก็ต้อง set ใหม่ เดี๋ยวผมกลับไปดูวิธีตั้งให้ตอนถึงบ้านคืนนี้นะครับ ตอนนี้จะเลิกงานแล้ว เดี๋ยวกลับบ้านก่อน มีความสุข

nickoe's picture
4320
หมายถึง

password รึเปล่าครับ ที่ว่าไม่ผ่านน่ะ ถ้าใช่

router บางตัวไม่ support osx ครับ
บางครั้งเวลาใส่ password ก็ต้อง ใส่ "password" หรือ $password 
แบบนี้ครับ แต่บางตัวก็ไม่สามารถเข้าได้้้เลยครับ

แต่ถ้าเป็นเรื่อง network ส่วนอื่นนี่ต้องขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ
ni2008_cpf's picture
82
ใช้ระบบ network ค่ะ

.....เช้าวันนี้หน้าจอเปลี่ยนไปเลยนะค่ะ n'kok รู้สึกว่าการจัดดูดีขึ้นเยอะเลย (ถ้ามีสีสันมากกว่านี้ web สดใสค่ะ) .......

เรื่อง internet พี่ใช้ผ่าน network ของบริษัทค่ะ (ให้น้องๆแผนก IT เค้าไม่รู้จะ set ค่าให้ยังไงดีเนื่องจากไม่มีใครใช้ mac เลย) :หลอน:

ส่วนรายละเอียดเดี่ยวพี่จะเพิ่มเติมให้มากกว่านี้

10285
ขอบคุณครับ^^

ดีใจที่ชอบหน้าเวปใหม่นะครับ มีความสุข

ส่วนเรื่อง network บริษัท ลองให้ IT เค้าดูจากใน link นี้ดูนะครับ เป็นการตั้งจากระบบ network ของสถานศึกษา คิดว่าน่าจะปรับใช้กับ network ภายในบริษัทพี่นิได้นะครับ

http://www.net.princeton.edu/mac/network-config-x/

10285
เรื่อง network เท่าที่ผมเคยใช้นะครับ

ถ้า router รองรับ ก็มีที่ต้องทำคือใส่ log-in กับ password ก็ต่อเข้า network ได้

จากที่ผมเคยทำมาแบบ open wifi network นะครับ (เป็นร้านกาแฟ ที่เปิดให้ลูกค้าใช้เน็ทในร้านได้) .. เครืื่องที่ใช้ vista กลับมีปัญหาต่อเข้า network มากกว่าต่อจาก OS X อีกครับ - -