Fuyern's picture
3
กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อ MBP 13" ตัวใหม่ครับ(2011) ด้วยงบที่จำกัดบวกกับต้องพกพาบ่อยๆเลยเล็งตัวนี้ไว้

แต่ก็ลังเลๆอยู่เพราะซื้อมาก็กะใช้กันยาวๆ แถมผมก็ไม่มี desktop ด้วย คือซื้อมาก็กะใช้ laptop อย่างเดียว

ติดใจอยู่ก็ตรงที่กะใช้ทำ 3D ด้วย (Maya 2011,Cinema4D) คืออยากรู้ว่าการ์ดจอ Intel HD 3000 เนี้ยทำไหวจริงๆรึเปล่าครับ หรือมีใครในนี้ที่เคยใช้ program ที่ผมกล่าวมาใน MBP 13" ตัวก่อนบ้าง เจอปัญหาอะไรบ้างรึเปล่า อย่างตอนปั้นหรือตอนเรนเดอร์ ถ้าใครเคยใช้หรือมีความรู้ขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ผมว่า

13" เป็นการ์ดจอ on board ผมว่ามันไม่เหมาะกับงาน 3D ครับ

รอฟังท่านอื่นด้วยนะครับ

pippo's picture
2469
ที่จริง

Intel HD 3000 การ์ดจอ On Board ก็ไม่ได้ขี้เหล่นะครับ
ถามว่าใช้กับงาน 3D ได้ไม๊ ก็ทำได้ครับ เพียงแต่ว่าถ้ามีเรื่องเวลาเข้ามาเป็นเงื่อนไข
แบบต้องการ การ render ที่รวดเร็ว ทำงานแข่งกับเวลา (หาสตางค์)
มันก็สู้การ์ดจอแยกดีๆ ไม่ได้ครับ

สรุปว่า
- ซื้อมาทำงานหาสตางค์ ก็อย่าประหยัดเพราะงานเสร็จเร็ว = รับเงินเร็ว
- ซื้อมาเพื่อการศึกษา เรียนรู้ ยังหาสตางค์ไม่ได้ = สมควรประหยัด

Nu-eMMa's picture
1837
ชอบ

ชอบสรุปค่ะโดนใจที่สุดเลย แจ่ม

3
สมมติว่า

ถ้าผมอัพแรมเพิ่มเป็น 8 Gb ไว้แชร์การ์ดออนบอร์ดนี่จะช่วยได้ไหมครับ

pippo's picture
2469
ผมคิดว่า

ช่วยได้บ้าง แต่ถ้าเทียบกับการ์ดจอแยกก็ยังคงเทียบไม่ได้อยู่ดี

แรมของการ์ดจอโดยตรงจะให้ประสิทธิภาพการทำงานที่ดีกว่า

อีกอย่างการ์ดจอที่แชร์แรมนั้นไม่ได้หมายความว่าอัดแรมเยอะแล้วเค้าจะดึงมาใช้เยอะๆ ด้วยนะครับ

เช่น มันอาจจะดึงหน่วยความจำจากแรมมาใช้ที่ 128mb / 256mb เท่านั้น ต่อให้ใส่ 4 หรือ 8GB ก็ตาม

ซึ่งถ้ามันเป็นไปได้อย่างที่เราคิดว่า ใส่แรม 8GB แล้วจะให้ การ์ดจอแชร์แรมมาใช้เยอะๆ 1-2GB

แบบนี้คงไม่มีใครซื้อรุ่นการ์ดจอแยกหรอกครับ จริงไม๊

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ติดใจอยู่ก็ตรงที่กะใช้ทำ 3D ด้วย (Maya 2011,Cinema4D) คืออยากรู้ว่าการ์ดจอ Intel HD 3000 เนี้ยทำไหวจริงๆรึเปล่าครับ

การ์ดจอออนบอร์ด ทำงานได้ แต่อาจจะหงุดหงิดครับ เช่น หน้าจอเรา update ไม่ทันตามการทำงานของเรา

ถ้าคุณเคยเจออาการเครื่องหน่วงที่ตอบสนองช้าลง แค่เสี้ยววิเราก็หงุดหงิดแล้วครับ

การใช้การ์ดจอออนบอร์ด ทำงานแค่ในระดับหนึ่ง ที่อาจจะไม่เพียงพอต่อการทำ 3d ชิ้นงานที่สมบูรณ์ให้จบได้โดยราบรื่นครับ

แต่ผมก็เคยเห็นคนที่ใช้ C4D ทำงานด้วย macbook นะครับ ผมกำลังถามเขาให้อยู่ ว่าเขามีความคิดเห็นอย่างไร ซึี่งน่าจะเป็นประสบการที่ตรงกว่า

ถ้าผมอัพแรมเพิ่มเป็น 8 Gb ไว้แชร์การ์ดออนบอร์ดนี่จะช่วยได้ไหมครับ

คิดว่าไม่ครับ การ์ดจอแยกทำงานดีกว่าครับ ถ้าคุณจะซื้อ เป็นผมซื้อตัว 15-17 นิ้วตัวเก่าดีกว่าครับ ทำงานได้สบายใจ แต่เรนเดอร์สู้ตัวใหม่ที่เป็น quad core ไม่ได้ (ถ้า app support) เท่านั้นเอง

แต่ถ้าโปรแกรมไม่สนับสนุน multi core เวลาเรนเดอร์ด้วย mbp ใหม่ กับตัวเก่า แทบไม่ต่างกันครับ

10285
อันนี้เป็นคำตอบจากผู้ใช้ C4D บน mbp ตัวเก่า core 2 duo ครับ

ผมไปถามเขาจากใน facebook ก็เลยจะยกมาทั้งหมดเลยก็แล้วกันครับ

จริงๆเครื่องผมมันก็แค่ core 2 duo น่ะครับพี่ แต่มันก็พอทำงานได้ครับถ้าซีนไม่ได้โหดมาก เวลาแพนก็ทำงานได้ดีพอสมควรครับ ในกรณีที่ไม่ใช่ซีนใหญ่มากน่ะครับพี่ หมายถึงใน c4d นะครับ ส่วนตัวผมก็ไม่เคยลองมายาใน แมคว่ามัน กินสเป็คเครื่องแค่ไหนน่ะครับ แต่เมื่อก่อนก็พอทำงานบ้าน งานคอนโดได้สบายๆๆน่ะครับพี่^^

fui's picture
26
ตอบในฐานะของคนใช้ c4d

ตอบในฐานะของคนใช้ c4d เป็นหลักในการทำ 3d ใน macbook ตัวเก่าที่เป็น core2duo นะครับ ผมว่าส่วนตัวทำงานได้โอเคเลยครับ ถ้าซีนไม่ค่อยโหดมากนะครับ แต่ก็ตามสเป็คเครื่องครับ เรื่องเรนเดอร์จะช้าน่ะครับ แต่เวลาแพนซีนก็ทำงานได้ดีพอสมควรครับ ผมจะทำงานบ้าน คอนโด เป็นงานภายในเป็นหลัก แต่ถ้าใช้c4d ในเวอร์ชั่นใหม่ๆตั้งแต่ r.11.5 ขึ้นไปถ้าเครื่องเร็วกว่านี้ก็น่าจะดีกว่าครับ เพราะโปรแกรม กินสเป็คเครื่องเยอะขึ้นน่ะครับ ประมาณนี้น่ะครับ ยิ้มปากกว้าง

10285
นี่คือตัวจริงครับ

คุณฟุ้ยทำงานด้วย C4D สวยมาก ๆ ครับ ยิ้ม

fui's picture
26
ขอบคุณพี่kok มากครับ

ขอบคุณพี่kok มากครับ หรือว่า...

3
ขอบคุณพวกพี่ทุกคนครับที่ให้ข้

ขอบคุณพวกพี่ทุกคนครับที่ให้ข้อมูล