สงสัยเกี่ยวกับ Zip

od2504's picture
1077
/เมื่อผมคลิ๊กที่ Zip file แล้ว ปรากฏว่ามีไฟล์ชื่อ ATT 00001, ATT 00002 ... เห็นภาพเล็กๆ ที่ Finder แต่ไม่ใช่ไฟล์ภาพ (*.jpg ...)

/แต่ผมสามารถ Compress ไฟล์ภาพใดๆ ได้ตามปกติ
ikok's picture
10285
ลอง rename ดูหรือยังครับ?

ไม่แน่ว่าพอ rename แล้วอาจจะกลับมาดูได้

ปล.เลือก view option แล้วให้แสดงนามสกุลไฟล์ขึ้้นมาด้วยนะครับ แล้วค่อย rename 
1077
ผมลองดูแล้วเขาไม่มีสกุลน่ะครั

ผมลองดูแล้วเขาไม่มีสกุลน่ะครับ (ดังภาพ)

10285
link มาไม่ได้ครับ

ยังไงรบวกวนคุณ od2504 แทรกภาพเข้ามาในโพสเลยนะครับ link ที่คุณ od2504 เค้าไปหาไฟล์ภาพไม่เจอ

วิธีแทรกภาพจากเครื่องมาลงใน comment บนเวปแมคมือใหม่ดูได้จากที่นี่ครับ

10285
ลองวิธีนี้ดูนะครับ

ถ้าไฟล์ที่ได้ไม่มีนามสกุล ให้ลองตั้งใหม่ให้เค้าตรง ๆ เองเลย แล้วลองดูว่าจะเปิด preview มาดูเหมือนภาพปรกติได้หรือไม่นะครับ เช่น

AT00001 --> AT01.jpg ประมาณนี้นะครับ

1077
Rename

Rename ตามที่แนะนำแล้วได้ผลทันทีครับ แต่ ติดที่ผมต้องเปลี่ยนทีละชื่อ มีวิธี rename เป็นกลุ่มไฟล์ไหมครับ

10285
วิธี rename ไฟล์เป็นกลุ่ม

วิธี rename ไฟล์เป็นกลุ่มมีครับ ให้ใช้ Automator ช่วย

เปิด Automator ขึ้นมา แล้วสร้าง workflow มีวิธีคร่าว ๆ แบบนี้

Action ที่ 1 = Get Selected Finder Items (จากหมวด Files & Folders)
Action ที่ 2 = Rename Finder Items (จากหมวด Files & Folders) - ให้เลือก Options Show workflow when it runs ด้วย

-

เสร็จแล้วจะได้หน้าตาประมาณนี้
ให้ปรับค่าตามรูปด้านบนนะครับ 
ก็เปิด automator นี้ค้างเอาไว้ จากนั้นให้เลือกไฟล์ที่ต้องการจะ rename แล้วลอง Run workflow อันนี้ดูครับ

ดูวิธีการใช้สร้าง workflow จาก 

1.Workflow ชุดคำสั่งของเรา  
2.หลักการสร้าง Workflow เบื้องต้น

ดูวิธี save workflow ออกไปใช้ในแบบอื่น ๆ ได้จาก

workflow : การ save workflow ไปใช้ในลักษณะต่าง ๆ 

ดูพื้นฐาน Automator ทั้งหมดได้จาก

Automator ครับ 
คร่าว ๆ เป็นประมาณนี้ครับ ลองดูนะครับ =)

10285
ผมเพิ่มบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้

บทความการใช้ automator สร้าง workflow สำหรับ rename ไฟล์แบบละเอียดเอาไว้แล้วที่นี่ครับ

1077
/ขอบพระคุณอย่างมากครับ

/ขอบพระคุณอย่างมากครับ เป็นประโยชน์กับงานของผมมาก

/แต่ส่วนตัวก็ยังรู้สึกไม่สะดวก (เทียบกับบน windows ที่ทำได้สะดวกกว่า) ไม่แน่ใจว่า OS X รุ่นต่อๆไปจะได้ปรับปรุงหรือเปล่า เห็นว่ามี 10.5.6 แล้วไม่ทราบว่าจะมีอะไรใหม่บ้าง (จะเป็นการบ้านคุณ iKok หรือเปล่าเอ่ย)
10285
บน win

ทำได้สะดวก แต่ option น้อยกว่านี้เยอะมากครับ
อันนี้ปรับได้ตั้งแต่ชื่อง่าย ๆ ไปยันวันที่แบบเรียงลำดับไม่ซ้ำกันเลย =)
ลองเล่นดูนะครับ

10.5.6 ส่วนใหญ่แก้ bug กับปรับปรุงเกี่ยวกับหลังบ้านใน OS X ครับ ไม่ค่อยมีอะไรเพิ่มมาแบบเห็นชัด ๆ เท่าไหร่ (หรือผมยังไมไ่ด้อ่านละเอียดก็ไม่รู้ แบร่..)