prolang's picture
116
ถามความคิดเห็นหน่อยครับว่า กรณีที่เราใช้งาน MBP เป็นประจำทุกวัน เมื่อเราไม่ได้ใช้งานแล้ว
ควรจะ Shut Down หรือว่า Sleep ดีครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
Shut down สิครับ

ไม่ใช้แล้วก็ปิดไปเลยดีกว่า

prolang's picture
116
มีข้อสังเกตนิดนึง

คือ บางคนก็ไม่เคย Shut down เลย(มีการใช้งานทุกวัน)
ด้วยเหตุผลเรื่องการใช้งานที่สะดวกรวดเร็ว และ Mac OS รองรับการเปิดติดต่อกันเป็นเวลาหลายวันได้ครับ

ท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไร เชิญได้เลยครับ

ปล. อีกอย่างนึงครับ ใน Sleep Mode ของ MBP นั้น แทบจะปิดการทำงานทุกอย่างของตัวเครื่องเลยครับ จะเหลือเฉพาะ CPU เท่านั้นที่ทำงานใน save mode

nickoe's picture
4320
คือ

ผมว่ามันไม่เกี่ยวเรื่องความสะดวกอะไรมากมายครับ
ปิดไปเถอะครับ เปิดไว้เปลืองไฟ
ถ้าต้องการความสะดวกผมว่าเอาเวลาคิดตรงนี้
ไปนั่งจัดตารางเวลาดีกว่าครับ

ช่วยกันลดการใช้ไฟฟ้าโดยไม่จำเป็นดีกว่ามั๊ยครับ

BEAR_Pink's picture
234
นั่นสิ เปลืองค่าไฟด้วย

อ่ะ แน่นอน นั่นสิ เปลืองค่าไฟด้วย หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
เป็็นผมจะปิดครับ

ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องเชื่อมต่อหรือว่าเข้าถึงไฟล์จากภายนอกผ่าน internet

เปิดไว้ก็เปลืองไฟครับ ถึงจะกินไม่เยอะ แต่ก็มีกระแสไหลเข้าออกอยู่ตลอดเวลาอยู่ดีครับ มีเครื่องเดียวไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าในบ้านมีหลายเครื่อง ตัวเลขพวกนี้จะเริ่มเห็นชัดเจนขึ้นครับ ปิดไว้ดีกว่า ยิ้ม

Epsilon's picture
169
ปิดครับ

ไม่ใช้ก็ปิดเถอะครับ
คอมมันก็เหมือนคนครับ เปิดทิ้งไว้ติดๆกันมันก็เหนื่อยเป็นนะครับ
สงสารน้องแมคหน่อย เหอะๆ

jeabba007's picture
8
หลังจาก Update Item ใน Mac Leopard แล้วววว

หลังจาก Update Item ใน Mac Leopard แล้วววว
ทำไมเครื่องชอบ Restart เองง่ะ ช่วยบอกเจี๊ยบที