กรุณาด่วนครับ มีปัญหาครับ ตอนลงXP

bert's picture
64
คือพอลงXPแล้วกำลังจาRestartเข้า แต่ดันไม่เข้าครับ มันขึ้นว่า Disk error Plese anykey to restart ครับ แล้วปิดเครื่องเปิดใหม่ก็ยังไม่หาย แล้วเราจะเอาดิสออกได้ยังไงครับ พยายามกดตัวเอาดิสออกแล้วก้ยังไม่ออกครับ หรือเราจะเข้าไปยัง OS X อีกครั้งต้องทำไงครับ ด่วนนะครับรอคำตอบอยุ่ครับ ขอบคุณมากมายครับ

ikok's picture
10285
ตอนเปิดเครื่องใหม่มีเสียง "ผ่าง" ไหมครับ?

ตอนเปิดเครื่องใหม่มีเสียง "ผ่าง" ไหมครับ?

ถ้าได้ยินเสียงผ่างอยู่ ให้รีบกด Option key ค้างเอาไว้แล้วเลือก boot จากตัว OS X ครับ
10285
เจอ link นี้มาครับ

http://forums.mactalk.com.au/16/39875-help-windows-xp-cd-stuck-drive-can...

ลองดูนะครับ

ไม่ทราบว่า install บนเครื่องรุ่นไหน os อะไรยังไงบ้างครับ?
10285
แปลให้ครับ

ตอนเปิดเครื่องให้ลองกดปุ่มเมาส์ (ปุ่มที่ 1 ถ้าไม่แน่ใจให้กดทุกปุ่มที่มี) ค้างเอาไว้ด้วยนะครับ

ถ้าคุณใช้ imac ตัวสีขาวรุ่นเก่า ... แล้วใช้กับ Keyboard รุ่นใหม่ ( Alu บาง ๆ ) ให้ถอดอันใหม่ออก แล้วจิ้้มตัวเก่าเข้าไป ตอน restart อยู่ให้ลองกดปุ่ม eject ( พร้อมกับสารพัดปุ่มบนเมาส์ค้างเอาไว้ด้วย) นะครับ

ลองดู

10285
จากนั้น

สมมติว่าคุณเอาแผ่นออกมาได้แล้ว และต้องการจะลง bootcamp ใหม่

ให้ re-format partition ที่คุณต้องการจะลง xp ใหม่อีกรอบนึงด้วยนะครับ จากในกระทู้บอกเอาไว้แบบนั้น ถ้าคุณไม่ทำตรงนี้ คุณจะเจอปัญหาเดิมอีกรอบนึง

มาเพิ่มให้อีกรอบ อันนี้ก็สำคัญนะครับ ลองตรวจดูให้แน่ใจว่า ในแผ่น xp ที่คุณมีอยู่นั้น เป็น SP2 ในตัวหรือไม่นะครับ (boot camp ต้องการ SP2 ขึ้นไป และต้องเป็นแผ่น xp ที่มี SP2 ในแผ่นเดียวกันนะครับ)

64
ครับ

ครับ ได้แล้วครับเพิ่งหาปุ่มเจอ พอดีใช้แมกบุคที่เป็นยูนิบอดี้แหละครับ แต่สงสัยว่าเกี่ยวกับเวอร์ชันวินโดว์ด้วยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ

64
ผมใช้ SP3 

ผมใช้ SP3  อ่ะครับจะเป็นไรมั้ย

10285
ใช้ boot camp เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ?

ถ้าจะใช้ SP3 ได้ ต้องใช้ Boot Camp ver 2.1 ครับ (เค้าบอกว่าจำเป็นนะสำหรับ sp3 ต้องลงตัว boot camp 2.1 ก่อน)

โหลดได้จากในเวป apple ที่นี่ครับ
http://support.apple.com/downloads/Boot_Camp_Update_2_1_for_Windows_XP

64
ใช้ OS X 10.5.6

ใช้ OS X 10.5.6

64
แล้ว re-format partition

แล้ว re-format partition นี่หมายถึงเรา re-format partition ใน OS X หรือที่ตอนลงวินโดว์ครับ แล้วมันจะมีพาติชันอีกอันหนึ่งอีก 200 MB ผมไม่แน่ใจว่าเป็นของอะไรครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

10285
re-format partition

เฉพาะที่จะลง window ก็น่าจะพอครับ ที่เหลือผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน =)

nickoe's picture
4320
ไม่ทราบว่า

ใช้ bootcamp แบ่ง partition หรือว่า disk utilities แบ่งครับ

ถ้าใช้ disk utilities ลองดูเรื่องของ format ของ hdd ว่ามันเป็น HF+ รึเปล่า
ถ้าใช่มันก็ไม่น่าจะลงได้ครับ เพราะ windows ไม่รู้จัก HF+ ของ mac 
ลองดูครับ 
64
ขอบคุณมากมายครับ

ขอบคุณมากมายครับ