มีบางสิ่งแปลกๆไปครับในหน้าต่าง Finder คับ

aeroroach's picture
47
พอดีว่าเกิดบางอย่างผิดปกติ แต่ก็ไม่ได้มากมายอะครับ รู้สึกไม่สวยงาม
เกิดเครื่องหมาย "?" ดังรูปเลยครับ พอคลิกก็จะขึ้นว่า The item can't be found
พอจะรู้ไหมครับว่ามันเกิดขึ้นจากอะไรอ่า แอบเคือง

AttachmentSize
Screen_shot_2011-03-19_at_10.37.33_PM.png113.61 KB
nickoe's picture
4320
หืม

ก่อนหน้านี้ได้ลง plug in
หรือลบอะไรออกไปรึเปล่าครับ

pippo's picture
2469
ไปที่

Finder > Customize Toolbar...แล้วลาก Default Toolbar ไปวางทับของเดิมครับ (ตามภาพ)

บางครั้งเราลากไฟล์หรือโฟลเดอร์บางไฟล์ไป drop บริเวณนั้นโดยไม่ตั้งใจ จะเหมือนกับเป็นการสร้าง alias ขึ้นมา แล้วถ้าลบไฟล์หรือโฟลเดอร์นั้นทิ้งไปแล้ว icon ก็จะกลายเป็น Question Mark แบบนั้นเพราะมันหาไฟล์หรือโฟลเดอร์นั้นไม่เจอ

aeroroach's picture
47
ขอบคุณมากๆครับ

แม่นจริงๆครับ หายแล้วครับ ขอบคุณมากๆนะคร้าบ ยิ้ม