ชาว.....เบื่อมั้ยกับคำถาม?

toffyman's picture
31
ผมจับ วินโดว์ มาตั้งแต่อายุ13 เพิงจะมาใช้แมคไม่กี่ปีมานี่ เลยไม่อยากกลับไปใช้ วิน อีกแต่ก็มาเจอกับคำถามหลายคนที่ผมรู้จัก ที่อาจจะไม่เข้าใจในแมคมากพอ เมื่อแม่บ้านใช้แต่วิน มาตลอดเลยเกิดคำถามจากเค้ามากมาย
อาทิเช่น
-ซื้อมาทำไมแพงก็แพง สเปคก็ด้อยกว่าพีซี เอาเงินไปซื้อพีซีได้ดีกว่าราคาถูกกว่าในสเปคเท่ากัน(ผมเข้าใจว่าคนไทยส่วนมากรวมทั้งแม่บ้านว่าซื้อเครื่องพีซี แล้วมีโปรแกรมแถมมามากมาย(เถื่อน)เลยคิดว่าจ่ายน้อยๆแต่ได้อะไรมาเยอะแยะมากมาย โดยไม่สนว่าสิ่งที่ได้มานั้นมันจะมาจากด้านมืด ถ้าผมจะเปลี่ยนความคิดของเค้าควรจะทำอย่างไรดี
หรือมันฝังรากกับไครหลายคนว่า คนซื้อของที่แพงถูกต้องตามกฏหมาย ว่าเป็นคนโง่ที่ไม่ยอมจ่าย 300-500 เพื่อได้โปรเถื่อน มาใช้อย่างมากมาย
คำถาม
การที่จะเปลี่ยนความคิดของเค้าควรเริ่มจากตรงใหน

ถ้าหาแม่บ้านคนใหม่ที่ใช้แมค เข้าใจในแมคล่ะดีมั้ย?......55 อันหลังนี่ล้อเล่นนะครับแค่คิดก็เย็นวูบวาบที่หลังแล้ว
ผมอาจ จะเป็นศพ ก่อนริเริ่มแผนการ อาจจะไม่ได้ใช้ osx lion ก็ได้
แต่เอ.....ถ้าจะขุนแม่บ้านให้อ้วนๆ แล้วไปบอกแม่ยายว่า ลูกสาวแม่กินจุเหลือเกินผมเลี้ยงไม่ใหว....เลยเอามาคืน
ทั้งแม่ยาย และแม่บ้าน เค้าจะยอมรึเปล่าวครับ.....?????

nickoe's picture
4320
อืม

ข้อแรก
ผมยังไม่เคยเจอ mac เครื่องไหนสเปคด้วยกว่า PC นะ
เพียงแต่มันถอดเปลี่ยนอะไรใหม่ๆไม่ได้เท่านั้นเอง
(ยกเว้น mac pro) สมัยก่อน ยังเคยมีเวบเทียบราคาด้วย
ว่าจะเอาสเปคแบบ mac เป๊ะทุกประการ สุดท้าย PC แพงกว่าครับ
(เรื่องมันนานมาแล้ว ตอนนี้ไม่ทราบ ไม่ได้ตามราคา PC)

ข้อสอง
การจะเปลี่ยนความคิดคนเป็นเรื่องยากครับ
การใช้ด้านมืดก็ไม่ต่างอะไรกับขโมย ผิดศีลข้อ 2
บอกไปงี้แหละครับ หลังจากนั้นเค้าจะคิดไงต่อก็ช่างเค้า

ข้อสาม
หาแม่บ้านใหม่ คงเป็นไปได้ยากครับ งานนี้คงต้องเคลียร์เยอะเกิน
ยิ่งเอาไปคืน ยิ่งเรื่องใหญ่ สู้หาเพิ่มอีกคนเอาที่เข้าใจดีกว่า
(อ่ะ ล้อเล่นนนนนนน)

Adariw's picture
269
เจอประจำเลยค่ะ

แล้วเราควรจะตอบเค้ากลับไปแบบไหนดี ที่จะทำให้เค้าเข้าใจได้บ้างว่า Mac ไม่ได้มีข้อดี แค่ราคาแพงอย่างเดียว??

minemind's picture
3876
Likes Wife Comment

+1 เข้าข้างแม่บ้านทุกประการฮะ

ikok's picture
10285
:)

คนที่ติงเรื่องราคามาแบบนี้ ผมเชื่อว่าไม่ทุกคนที่เขาจะซื้อเครื่องรุ่นที่ถูกที่สุดในท้องตลาดครับ ยิ้ม

เรื่องพวกนี้ต่างจิตต่างใจครับ ไม่ต้องบังคับเขาหรอกครับ เขาจะไม่มีวันเข้าใจ จนกว่าเขาจะเรียนรู้ที่จะใช้ mac จนชินในระดับหนึ่ง เขาถึงจะเปรียบเทียบได้ว่าเครื่องแบบไหน os อะไรเหมาะกับการทำงานที่เขาต้องการครับ

ข้อดีหลายอย่าง ที่ผมนึกได้ตอนนี้

• อยากทำงานใน google, twitter? ก็ต้องใช้ mac เพราะเขาไม่ได้ใช้เครื่อง win
  • ตัวเลขประชากร mac ในโลกตอนนี้มีอยู่ที่ประมาณ 10% ของเครื่องคอมฯ ส่วนบุคคล ผมคิดเอาง่าย ๆ เองว่า 1 ใน 10 บริษัทจะใช้ mac และถ้าผมใช้ win+mac ได้ ผมสามารถไปสมัครงานได้ 10 ที่ แต่ถ้าผมใช้แค่ win อย่างเดียว ผมสมัครงานได้ 9 ที่ - ตัวเลข 1 ใน 10 ที่เพิ่มขึ้นมาเป็นโอกาสชีวิตที่ผมคิดว่า มันคุ้มค่าสำหรับผมครับ ยิ้ม
  • ถ้าคุณเป็น web developer เครื่อง mac เป็น OS ที่ให้คุณลง windows เพื่อทดสอบ browser รุ่นต่าง ๆ ได้
  • mac 1 เครื่อง ลง win ได้ แต่เครื่อง win ลง mac ไม่ได้
  • ถ้าจะทำเกมลงเครื่อง iPad/iPhone/iPod touch ต้องทำบน mac เท่านั้น
  • เว็บที่เราใช้ ๆ กันอยู่นี้ รวมถึงเทคโนโลยีที่เกี่ยวข้องกับเว็บ เกินกว่าครึ่ง ไม่ได้อยู่บน win

ผมไม่ค่อยคิดจะเปลี่ยนใจใคร เพราะพูดไปเขาก็ไม่รู้ เพราะเขาไม่มีประสบการณ์ใช้งานอย่างจริงจังต่อเนื่อง ในแบบที่ OS X ถูกออกแบบมาให้ใช้

ตั้งแต่ทำ มมม. มา ผมเจอทั้งคนที่สนใจอยากจะเรียนรู้การใช้งาน OS X อย่างจริงจัง เริ่มจากไม่เป็นอะไรเลย จนใช้งานได้คล่อง แล้วจนตอนนี้สอนคนอื่น ๆ ได้ไปแล้วก็มี เจอคนที่เปลี่ยนมาใช้ mac แล้วทำงานไม่ได้เพราะไม่อยากเสียเวลาเรียนรู้จนเปลี่ยนกลับไปใช้ pc อย่างเดิมก็มี

มีเมื่่อเร็ว ๆ นี้เพื่อนผมได้เครื่อง macbook ฟรีมา ผมไปสอนเขาใช้ พอถึงตอน install โปรแกรมเท่านั้นล่ะ เขาร้องออกมาเลยว่า "เอ๊ย ... ทำไมมันง่ายแบบนี้?" ผมก็บอกเขาไปว่า หลายอย่างบน OS X เป็นแบบนี้ ๕๕๕๕ ตอนนี้ท่าทางจะติดใจครับ ยิ้ม

BEAR_Pink's picture
234
ใช้ทั้ง mac และ window

ใช้ทั้ง mac และ window ใช้ผสมๆกัน เพราะความต้องการต้องการเราเป็นแบบนั้น

แต่ยอมรับนะถ้าเป็นฝั่งวินจะไม่ค่อยซื้อของแท้มาลง จะโหลดมาใช้แทนแล้วแครกเอาให้มันใช้ได้
ยกเว้นแต่แผ่นเกมที่ซื้อของแท้

ที่บ้าน pc พี่สาวซื้อมาประกอบแต่งเอง เลยได้เสปคที่แรงๆที่ชอบ

ส่วนแมคถึงไม่ต้องแต่งอะไรมันก็ดีอยู่แล้วนะ ยิ้มปากกว้าง

tee_987@hotmail.com's picture
117
mac

ตามความคิดของ ตี๋ เห็นว่า mac ไม่ค่อยจุกจิ๊ก โหลดอะไรๆผ่านเว็ป ก้อง่ายมากๆๆ ตอนใช้ pc โหลดที่ โครต เหนื่อยเลย อิอิ ตอนแรกก้อไม่ชอบ mac ยังบอกว่าคนใช้ mac บ้าวัตถุ แต่พอได้ลองใช้ ประทับใจมาก เลยพูดกับตัวเองว่า เราก้อบ้านี้ว้า ที่หลงเจ้า mac 55555+

toffykapook's picture
248
เพราะว่าเหตุการณ์นี้ครับ

เมื่อวานไปงานคอมมาร์ทมาครับ ซื้อเดลมา 2 เครื่อง ของน้าชายมันแถม win7 มาในเครื่องเลย ซึ่งเราก็กำลังจะลงโปรแกรมให้เค้า ลงไปจนเกือบเสร็จทุกขั้นตอนแล้วครับ ปรากฎว่าเกิดเหตุการณ์ที่ชาว window ทุกคนประทับใจมิรู้ลืม "จอฟ้า" ครับ ผมนั่งลงโปรแกรมถึงเกือบตีสองกว่า จอฟ้าซะงั้น นี่ขนาดวินโดว์แท้นะครับ ซื้อมาวันเดียว แต่ตั้งแต่ผมโดน minemind หลอกมาใช้แมคมาเกือบปี ยังไม่มีอะไรที่ทำให้ผมรำคาญใจได้เลยครับ ทุกวันนี้เลยรู้สึกว่าแมคเป็นอะไรที่ใช้ง่ายแล้วสบายมากครับสำหรับผม
ปล. เดลที่ซื้อมาเมื่อวาน สเปคแรงกว่าผมเยอะมากในราคาแค่ 22300 ครับ หัวเราะร่วน

skywalker's picture
92
ของมันดี ของมันใช่ ผมถึงเอา

ผมก็ใช้win มาตั้งแต่เด็กๆ แต่ว่าพอโตขึ้นเราต้องทำงานแข่งกับเวลา เรามีภาระเยอะขึ้น การที่ต้องมานั่งแก้ปัญหากับคอมทั้ง hardware software ของเครื่อง PC มันทำให้ชีวิตเราเสียเวลามากๆ

ทีแรกก็ยอมรับว่าผมเองก็มองแบบ "แม่บ้าน" ที่คุณว่าอ่ะ แพง สเป็กต์ต่ำกว่าเมื่อเทียบในราคาเท่ากัน แต่พอเห็นคนทำงานคนอื่นเขาใช้มันไม่มีปัญหาอะไรเลย แถมดูง่ายด้วย ไม่ต้องมาตั้งค่า บ้าบอคอแตกอะไรมาก เราต้องการ "ความสมบูรณ์แบบ" และ "พร้อมใช้" แล้วขณะเดียวกัน เราต้องการให้มันผสานเป็นเนื้อเดียวกับระบบ win ได้ ซึ่ง MAC มันทำได้ไง มันลงระบบ win ให้เราใช้กับคนอื่นได้ด้วย

ผมศึกษาจากมมม. นั่งอ่านๆๆๆ เกือบปี จนแน่ใจว่า มันใช้กับงานผมได้จริงๆ จึงค่อยซื้อ โดยมี NuEmma คอยช่วยเหลือแนะนำให้ตลอด ตอนนี้ใช้มาจะครึ่งปีเเล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยจริงๆ

ส่วนท่าทีของคนอื่นๆรอบข้างที่เห็นเราเปลี่ยนมาใช้MAC ก็เหมือนพวกคุณแหละ โดนกระแนะกระแหน แหม...มันสวยนะ, แหม...พอใช้MAC แล้วมาจับ win แล้วไม่คล่องเลยนะ,แหม....อย่างงั้น แหม....อย่างงี้ ผมก็เฉยๆ

ผมนึกในใจตลอดว่า มึงไม่ใช้มึงจะรู้ไหม มึงไม่เคยหน้าแหกตอนpresent งานเเล้วเครืื่องเจ๊งกลางที่ประชุมมึงจะเข้าใจไหม.....

ผมต้องการความ perfect ในงานและไม่อยากให้อุปกรณ์พวกนี้มาเป็นอุปสรรค ก็แค่นั้นเอง ไม่ได้ยึดติดอะไร ไม่ได้มีค่านิยมว่าต้องเป็นสาวกอะไร

"แต่ของมันดี ของมันใช่ ผมถึงเอา" คนอื่นไม่เข้าใจ ก็ช่างเขา

10285
ใจเย็นครับ

ยิ้ม เรื่องนี้ต่างจิตต่างใจนะ ผมพอเข้าใจทั้งสองแบบ เพราะผมก็ใช้ pc มาก่อนเป็นสิบปีเหมือนกัน และผมก็ไม่ได้ anti คนใช้ pc ครับ

แต่ถ้าให้เลือกได้ตอนนี้ ถ้าให้ผมไปนั่งอธิบายกับคนที่อาจจะ หรือไม่สนใจที่จะใช้ OS X จริงจัง

ผมเอาเวลามาเขียนอะไรลงใน มมม. ให้คนที่สนใจจะใช้ OS X แบบจริง ๆ จัง ๆ อ่านดีกว่า

pippo's picture
2469
เรื่องในครอบครัว

บางทีแม่บ้านเค้าซื้ออะไรที่เราดูแล้วมันติงต๊องสำหรับเรา เช่นของ sale ทั้งที่ไม่ได้ต้องการใช้แต่มัน sale หรืออย่างกระเป๋าหลุยติงต๊อง

ถ้าเราไม่ได้ไปแตะเค้า ไม่ comment ของๆ เค้า ตราบเท่าที่เป็นเงินส่วนเหลือเก็บของเค้า แล้วเค้าก็หาเงินได้

แล้วถ้าเราซื้อของเล่นบ้าง MacBook Pro บ้าง Play 3 บ้าง ซึ่งเค้าไม่ได้สนใจเลย แต่เค้าก็จะเกรงใจไม่แตะเราเช่นกัน ตราบเท่าที่เป็นเงินส่วนเหลือเก็บของเรา แล้วเราก็หาเงินให้เค้าเก็บได้ด้วย

เรื่องของคน 2 คน ไม่ควรวางตัวให้ใครใหญ่กว่าใครนะครับ จะได้มีชีวิตคู่อยู่กันยาวๆ

10285
เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ

ยิ้ม

BEAR_Pink's picture
234
พี่ก็ชอบพูดแบบนี้ เห็นด้วยอีก

พี่ก็ชอบพูดแบบนี้

เห็นด้วยอีกคนคะ ยิ้มปากกว้าง

ปล.นานๆทีจะเห็นคุยอะไรแบบนี้
ก็ดีเหมือนกัน แสดงความคิดเห็นจะได้เปิดกว้างมากขึ้น
แบร่..

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

กล้วยปื้งข้่าวเหนี่่ยวเปียก....

Zernchannel's picture
56
มะม่วงข้าวเหนียว.......

มะม่วงข้าวเหนียว....... อยากใช้macครับ

minemind's picture
3876
ผมมองแบบนี้นะ

ถ้าอยู่ในจุดที่พอใจ กับ เงินที่จ่ายออกไปแล้ว มันเป็นความรู้สึกในการครอบครองที่ดีนะครับ
แต่จุดคุ้มค่า ก็อยู่ที่การใช้งานหรือใช้ประโยชน์ ซึ่งแต่ละคนย่อมมีมุมมองที่ต่างกัน

เรื่องความชอบ ไม่ชอบ คำพูดส่อเสียด กระแหนะ กระแหน มันเป็นปกติที่ทุกคนก็ต้องเคยเจอ อย่าเก็บไปใส่ใจเลยครับแล้วชีวิตจะมีความสุขมากกว่า

แต่เรื่องชีวิตคู่อันนี้ตัวใครตัวมันฮะ

Epsilon's picture
169
เป๊ะ

ใช่เลย
ชอบมีแต่คนบอกว่า แมค แพงก็แพง สเปคต่ำ กว่า PC อีก
รำคานมากครับ เค้ายังไม่เคยใช้เลยด้วยซ้ำ หรือ ใช้ ก็ยังไม่รู้จักแมคดีพอ
ส่วนผม หลงใหล น้องแมคมาก แล้วบอกเค้าว่า ...
ถ้าแมค รันOSX มีความรู้สึกได้ว่า ไม่หน่วงเครื่อง แบบ PC