monsak's picture
15
สวัสดีครับ
ไม่รู้ว่าถามผิดห้องหรือเปล่า ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ
ช่วงนี้ผมได้รับ FW mail ประเภทชวนให้มาทำงาน part-time หารายได้พิเศษ อยู่เรื่อยๆ ตอนแรกๆจะเป็นลักษณะ FW mail แล้วตรง address to จะมี email address มาเป็นร้อยๆชื่อ แต่ช่วงหลังๆ มันมาแค่ชื่อเดียว ผมเข้าใจว่าคนส่งเขาทำเป็น group email แล้วส่งที่เดียว สมมติว่า email ของผมคือ abc@me.com แต่ mail ที่ส่งมามันเขียนไปที่ xyz@hotmail.com แต่มันสามารถเข้ามาที่ mail box ผมได้ (งงไหมครับ) ผมอยากถามว่า ผมจะ block email พวกนี้อย่างไรดีครับ ผมลองเข้าไปที่ rule ของ mobile me มันมีให้ move email ไปถังขยะ แต่ผมไม่รู้จะใส่ condition อย่างไรดี ผมอยาก move email ทุกฉบับที่ไม่ได้จ่าหน้าถึงผม คือถ้าไม่ได้ส่งหา abc@me.com ให้ลบให้หมด ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านไหนพอจะแนะนำผมได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
เหน่ง

minemind's picture
3876
ไม่รู้สิ

gmail น่าจะมีน้อยกว่า hotmail มั้ง

ikok's picture
10285
ผมก็็เก็บไว้อ่านเล่นเพลิน ๆ ครับ

ไม่มีทางแก้ครับ ตราบใดที่เราโพสอีเมล์ของเราบน internet อยู่เรื่อย ๆ ยังไงเสียเขาก็มาอีกไม่เร็วก็ช้าครับ

สู้เก็บไว้ดูสำนวนตลก ๆ เล่นดีกว่า ยิ้ม

monsak's picture
15
หาวิธีได้แล้วครับ

ผมหาวิธี block ได้แล้วครับ ใช้ rule ใน mail.app นั้นแหละครับ ตั้งตามรูปที่แนบมา ตรง condition เลือก to กับ cc แล้วให้หาว่าถ้า does not contain ชื่อ email ของเราทั้งหมดที่เราใช้ ให้ move (หรือทำอะไรก็แล้วแต่เจ้าของ mail ครับ เลือกตรง perform action ข้างล่าง)

อีกรูปเป็น email ที่ผมต้องการ block ครับ

Screen_shot_2554-03-21_at_13.32.29.png Screen_shot_2554-03-21_at_13.32.59.png