ปรากฎว่า เจอ เจอ!!!!....รอยบุบ เล็กๆตรงขอบจอ T_T

Adariw's picture
269
จากกระทู้อันก่อน >> ช่วยด้วยค่าาา เผลอทำ MBP ตก!!! TT____TT
http://macmuemai.com/forum/topic/5620

...หลังจากเตรียมใจจะยกเครื่องไปซ่อมแล้ว
ก็เอาน้อง Mac มาตรวจดูอีกทีว่ามีรอยอะไรมั๊ย เพื่อความแน่ใจ
แล้วก็...แล้วก็เจอ!! รอยบุบเล็กๆๆๆๆๆ ที่จอล่างซ้าย T T
(ภาพตามที่แนบมาค่ะ)

เป็นรอยตำหนิเล็กๆที่อาจเรียกเงินเราไปหลายตังค์ ฮือออออออ

.....

อาการโดยทั่วไป..ปรากฏเส้นเล็ก ๆ สีม่วงๆ และสีเขียว สั่นๆๆ
ในบริเวณที่มีสีขาว
การทำงานทั่วไปปกติดีค่ะ มันเพี้ยนเฉพาะการแสดงผลของจอ MBP นี่แหละค่ะ
ลองเอาไปต่อไปกับ LCD ทั่วไปแล้ว ภาพออกมาปกติดี

แล้วก็ลอง Captures หน้าจอที่มีเส้นลายๆ แล้วเอาไปเปิดดูในเครื่องเพื่อน
ปรากฎว่า ภาพออกมาปกติดี
เลยคิดว่าเป็นเพราะการแสดงผลของจอเพียงอย่างเดียว ระบบต่างๆในเครื่องยังปกติดีอยู่ ><

.....

อยากจะขอคำปรึกษาค่ะว่า
-ในกรณีที่มีรอยบุบ..คาดว่าคงจะเคลมอะไรไม่ได้
(จะมีข้ออ้างอะไรมั๊ยน้อ ที่จะทำให้เค้าเชื่อว่าเราไม่ได้ทำตก..ในเมื่อมีหลักฐานชัดซะขนาดนี้ T^T)
จะต้องเสียตังค์จ่ายค่าซ่อมประมาณเท่าไรคะ?
แต่ตัวเครื่องยังอยู่ในประกันนะคะ (หมดประกันเดือนกรกฎาปีนี้น่ะค่ะ)

• ถ้าเอาไปซ่อมที่ศูนย์..ควรไปที่สาขาไหนดีคะ
    มีเพื่อนแนะนำมาว่าให้ไปที่สาขา Siam Dis เพราะที่นั่นเป็นศูนย์ใหญ่ สามารถส่งให้ช่างซ่อมได้เลย
  • ถ้าซ่อมอาการป่วยในลักษณะนี้ จะใช้เวลาซ่อมนานมั๊ยคะ?
  • ถ้าไม่เอาไปส่งซ่อมที่ศูนย์ แล้วหาร้านข้างนอกซ่อมจะดีมั๊ยคะ...กลัวว่าถ้าาส่งศูนย์แล้วค่าซ่อมจะแพง
    กลัวจ่ายไม่ไหว T T
AttachmentSize
IMG_0471_resize.JPG23.56 KB
IMG_0463_resize.JPG31.8 KB
minemind's picture
3876
ยกไปก่อนดีกว่าฮะ

ปกติถ้าเครื่องมีปัญหาแล้วมันเกินความสามารถที่ผมจะแก้ไขเองได้ ผมก็จะยกไปที่ร้านหรือไม่ก็ ที่ mac center ที่ Siam Discovery

คือ ถ้ายกไปแล้วร้านตรวจสอบพบว่าไม่อยู่ในเงื่อนไขประกัน เค้าจะต้องแจ้งเราก่อนอยู่แล้วครับ ถ้าต้องเสียเงินเปลี่ยน ก็จะบอกเรื่องราคาด้วย คือเราตัดสินใจจะซ่อมหรือไม่ซ่อม มันเป็นสิทธิ์ของเราครับ

ระยะเวลาในการซ่อม ที่ mac center จะแจ้งในวันที่ส่งซ่อมครับ ว่า "ประมาณ กี่วัน"

3876
ผมว่าทั้ง software และ

ผมว่าทั้ง software และ hardware เวลามีปัญหา มันก็เกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุ บางทีเราไปทำมัน หรือ มันก็เป็นของมันเอง

และมันก็ยังมีต่อๆไปอีก คือไปทำอะไรถึงเป็น ทำวิธีไหน เพราะไม่แบบนั้น ก็คงไม่ต้องมานั่งเดาสุ่ม แก้ไขปัญหากันหรอกครับ จริงปะ ?

3876
มันคนละเคสกันนะ

ถ้าเคลมเรื่องความสวยงาม เกี่ยวกับ เรื่องเราไปทำฝามันบุบ อันนี้เคลมได้แน่นอนครับ

แต่ถ้าเคลมเพราะว่า จอ มันเพี๊ยนๆ อันนี้ผมว่าได้ครับ

Adariw's picture
269
ขอบคุณมากจริงๆค่าาา

ขอบคุณ คุณ minemind มาก ๆ ที่มาช่วยตอบค่ะ
กังวลมากเลย แต่พอได้มาอ่านสิ่งที่คุณ minemind เขียนแล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเอาไปส่งศูนย์ที่ Siam Dis ดูค่ะ มีความสุข

prolang's picture
116
ลองดูครับ

ถ้าซ่อมที่จอมันเพี้ยนก็น่าจะอยู่ในประกันนะครับ อ่ะ แน่นอน

nickoe's picture
4320
อืม

คือตอนนี้มันเสียจากการตกรึเปล่าครับ
ถ้าเค้าเช็คเจอว่ามีเป็นผลจากการตกก็หมดสิทธินะครับ
ยังไงถ้าจะลองเนียนไปก็ลองดูก็ได้ครับ