ใช้กล้องคอมแพครุ่นไหนกันบ้างครับ?

ikok's picture
10285

นึก ๆ อยู่ ว่าจะถามนานแล้ว ตั้งแต่เปิดห้อง photo มาก็ลืมเลย แบร่..

ใช้กล้องคอมแพครุ่นไหนกันบ้างครับ? พอดีมีเพื่อนผมถามมาอีกทีนึง ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน ฮ่า.. ไม่ได้ตามเรื่องนี้นานแล้ว ตะกี๊เลยเข้าไปดูของแคนนอนมาแว่บ ๆ อยากได้รุ่นนี้ ~ อาย

ภาพจากเวป canon.com

nickoe's picture
4320
ผมใช้

canon G3 รุ่นเมื่อประมาณ 6 ปีที่แล้วครับ เก่ามากมาย ตอนนั้นยังตัวละสามหมื่นอยู่เลย

หลังๆถึงใช้ d-slr แล้วก็ยังมีเอามาใช้บ้างปัดฝุ่นครับ
10285
ตอนนี้มี G10 แล้วนิ...

ตอนนี้มี G10 แล้วนิ... เก่าจริง ๆ ด้วย แบร่..

ผมเคยใช้กล้องได้ 6 ปีเหมือนกัน ก่อนหน้านี้ผมมีกล้องฟูจิอันเล็ก ๆ สี่เหลี่ยม รู้สึกจะรุ่น F402 มัง ใช้จน ccd พังไปรอบนึง กดไปหมื่นกว่ารูป ฮ่า... ตอนนี้จอดสนิทอยู่ในลิ้นชัก - - น่าเสียดายนะ ฟูจิรุ่นนี้ถ่ายรูปสีสวยดี

ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้ Ricoh R8 ล่ะ กล้องอะไรไม่รู้ คนทำขยันชะมัด อัพเดท firmware แทบทุกเดือน -*-

แบร่..

Nannie's picture
600
ตัวแรกในชีวิต

เป็น exslim ที่ไม่มีขายในเมืองไทยอ่ะค่ะ ซื้อมือสองมาจากร้านที่ฟิวเจอร์

กว้างประมาณ 2*3 นิ้ว อ่ะค่ะ บอดี้เป็นสีน้ำเงินเข้ม

ถ่ายสนุกเชียว เพราะติดตัวได้ทุกวัน

แล้วแม่ก็ยึดไป...T^T (แต่ดีใจนะ ที่แม่ไม่กัวเทคโนโลยี ถ่ายมาทีเป็นพันใบ)

พี่ก๊อกก็เลยซื้อให้ใหม่ เป็นตัว nikon coolpix แต่จำรุ่นไม่ได้อ่ะ

อันนี้ก็ชอบเพราะใช้ถ่าน ไม่ต้องกัวแบตหมด เวลาเดินทาง มีเลนส์ wide ให้ด้วย ถ่ายมาแล้วรูปยาวๆดี

รูปนี้กล้อง nikon ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย นอกจากตอนที่อยู่ในอากาศเย็นๆ จะขึ้นว่า battery exhause อะไรทำนองนี้ แล้วก็ต้องเปลี่ยนถ่านบ่อยๆอ่ะค่ะ

ส่วนตัวที่ใช้ตอนไปปายล่าสุด เป็นฟูจิ J150 ตัวนี้ใช้ทำงานออฟฟิศ เวลาออกไปสัมภาษณ์ลูกค้า แล้วเอามาลง magazine online

ตอนไปปายก็เอาไปถ่ายมาด้วย ได้สีฟ้ามาฟ้าได้ใจ

ปล. รูปน้องตัวแสบ ที่สอบโควต้าติดม.บู อ่ะค่ะ เอาไปเที่ยวปายด้วย =)

10285
รูปสวยดีนะ

ฟ้าเป็นฟ้าจริง ๆ

กล้องฟูจินี่ทำ ccd ออกมาได้ภาพแจ่มมากนะ แต่ดีไซน์ไม่ดึงดูดเท่าไหร่เลย ~

Mixmerize's picture
1480
ตอนนี้ไม่ได้ใช้ครับ

แต่เคยมีอยู่ที่บ้านเมื่อนานมาแล้วเป็นของ ซัมซุง ความละเอียดตอนนั้นแค่ 3 ล้านพิกเซลเอง แต่ราคาตอนนั้นดันเหยียดอยู่ที่ 17,900 บาท
ตอนนี้ราคากล้องกลับถูกเป็นอุจจาระ คิดแล้วแค้น ตอนนั้นไม่น่าอยากได้เลย แห่ะ ๆ 2
ตอนนี้ก็มีแต่ DSLR 350D ของ Cannon แล่ะครับ เพิ่งพามันไปเที่ยวสีชังมา ยิ้มปากกว้าง

10285
รูป ๆ ๆ

เก็บไว้ดูคนเดียวระวังรูปเสียนะ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
จัดรูปมาและครับ

รูปถ่ายจากบนศาลเจ้าพ่อเขาใหญ่

ทริปนี้ไปตั้งแต่วันที่ 16-17 ที่ผ่านมาครับ ไปกัน 24 คน เป็นเพื่อนในเอกนิเทศศิลป์(เกือบ)ทั้งหมด
ที่เลือกไปสีชังเพราะว่า ใกล้(มาก)
ที่สำคัญคือราคาการเที่ยวบนเกาะนั้น ผมคิดว่าถูกกว่าเกาะอื่นเป็นไหนๆ ไม่ว่าจะค่ากิน ค่าที่พัก ฯลฯ
และเราไม่จำเป็นต้องไปเสม็ด เกาะล้าน หรือแถบอันดามัน เพื่อไปดูทะเลสีฟ้าคราม ในขณะที่ขนหน้าแข้งเริ่มโกร๋น
เพราะทะเลเกาะสีชัง ก็ใสไม่แพ้เกาะไหนครับ จะเรียกว่าเป็นน้องๆของเกาะที่กล่าวข้างต้นเลยก็ว่าได้

อีกทั้งสภาพบ้านเมืองบนเกาะ ไม่ใช่เกาะที่เน้นขายการท่องเที่ยว แต่เสมือนเป็นชุมชนที่เค้าอยู่กันเองมากกว่า
ทำให้ภาพที่เราเห็นจะเป็นสังคมชาวเกาะสีชังที่เค้าอยู่กันมานานแสนนานแล้ว ตรงนี้น่าจะไม่เหมือนเกาะอื่นๆที่มีแต่ฝรั่งเดินป้วนเปี้ยนให้เห็น

ถ้าใครกำลังมองหาทริปทะเลราคาย่อมเยา แต่ความประทับใจไม่แพ้เกาะติดอันดับอื่นๆ ผมขอแนะนำที่นี่เลยครับ! อ่ะ แน่นอน

พระที่นั่งจุฑาธุช

บริเวณด้านข้างพระที่นั่งก็ติดทะเลกันเลยทีเดียว

อีกมุมหนึ่งของพระที่นั่ง

จุดชมวิวช่องเขาขาดครับ

ณ หาดถ้ำพัง จุดเล่นน้ำ อาบแดด พร้อมที่พัก

อย่าเข้าใจผิด นี่ไม่ใช่อันดามันนะจ๊ะ!

opel's picture
21
อยากโพสมั่งง่า

21
(No subject)

21

21

21
แง

พี่ก๊อกลบรูปข้างบนที
เราเลือกผิด
นี่มันไม่ได้ย่อ

10285
ลบให้แล้วนะ

ลบให้แล้วครับ

10285
จะว่าไป

^

^
opel ท่าจะอยากโพสรูป ฮ่า... แบร่..
lil_am's picture
36
CANON ixus 870จ้า

ก่อนหน้านี้สมัยอยู่มอต้นใช้ซัมซุง เจ๊งเร็วมากTT
แล้วก็เปลี่ยนมาซื้อแคนนอนรุ่นนี้เมื่อปีที่แล้ว โดนชอบสุดๆ
มีโหมดดูดสี และก็อื่นๆใช้ง่ายดีค่ะ

มีความสุข

10285
นี่ใช่กล้องรุ่น พอลล่าหรือเปล่าครับ?

เคยแอบอยากซื้อ... เพราะพอลล่า ~
อาย

36
^^

หมดกัน 2 555+ แบรท พิทแอบปันใจให้พอลล่า

36
ข้างบนถ่ายเล่นๆผ่านกระจกรถ

แปะอีกรูป

10285
สีแดงได้ใจจริง ๆ ครับ

สดมากกกกกกก ยิ้มปากกว้าง

36
^-^

จะถูกจะแพงก็แดงไว้ก่อน 55

36
สีแดงสดดี ^^

อันนี้ถ่ายในห้องเรียน เขียนชีทเล่น 55 แก้เบื่อ
ถ่ายโหมดดูดสีค่า