อยากบันทึกเสียงบนแมค

od2504's picture
1077
/ไม่ทราบว่าเราจะสามารถบันทึกเสียงด้วย Internal microphone หรือ Line In ได้โดยไม่ต้องมีโปรแกรมเพิ่่มเติมได้หรือไม่

/หากจำเป็นต้องใช้โปรแกรมเพิ่มเติมควรเป็นโปรแกรมอะไรครับ
/แล้วสามารถประยุกต์โปรแกรม GarageBand เพื่อการนี้ได้มากน้อยเพียงใดครับ
ikok's picture
10285
วิธีบันทึกเสียงด้วย mac

วิธีเท่าที่ผมนึกออกตอนนี้

1.ใช้ GarageBand ครับ

เลือกสร้าง audio track ใหม่จากนั้นก็น่าจะพูดใส่ไมค์บนเครื่องได้เลย หรือจะต่อไมค์นอกก็ได้ แต่มีหน้าตาที่ต้องทำความเคยชินนิดหน่อยครับ

ลองเข้าไปดูตัวอย่างวิธีการใช้ GB(GarageBand) แบบบันทึกเสียงได้ที่

http://www.apple.com/ilife/tutorials/#garageband-podcast-51
หรือ
http://www.apple.com/ilife/tutorials/#garageband
แล้วเลือกหัวข้อด้านล่างสุด Creating podcast ครับ

2.ถ้าต้องการทำบนโปรแกรมที่ดูง่ายกว่านั้น ก็น่าจะต้องซื้อ quicktime pro ครับ

เอาไว้อัดเสียงได้ (ปรกติตัว quicktime ติดเครื่องมาจะทำตรงนี้ไม่ได้ ต้องซื้อเพิ่ม)

เดี๋ยวนี้ซื้อตรงนี้ได้ง่ายขึ้นแล้ว ลองเข้าไปดูจากใน apple online store(thailand) นะครับ

http://store.apple.com/th/product/D3380Z/A?fnode=MTY1NDAzOA&mco=MjE0NTQwMw

3.ใช้โปรแกรมอื่นช่วย

• ตรงนี้ไม่ทราบรายละเอียดครับเพราะว่าไม่เคยใช้ แต่เห็นมีคนพูดถึงตัว Audacity กันเยอะ (เป็นโปรแกรมจัดการเรื่องเสียงแบบข้าม platform ครับ)

เกี่ยวกับไมค์

ส่วนเรื่องไมค์ หา usb ไมค์มาต่อถึงจะกด record ได้นะครับ ถ้าเอาพวกชุดหูฟัง + ไมค์มาใส่ช่อง line-in เฉย ๆ เค้าจะบันทึกเสียงไม่ได้ ต้องเป็นแบบ USB เท่านั้นครับ

[update : แบ่งหัวข้อให้อ่านง่ายขึ้น - ก๊อก]

nickoe's picture
4320
พี่ก๊อก

แซงไปหมดเลยครับ ฮา..... 

garage band ใช้ง่ายสุดแล้วครับ
10285
วัยรุ่นไฟแรง...

คิดเร็วทำเร็ว แบร่..

Mixmerize's picture
1480
ของผม

ชิน Audacity มาตั้งแต่ใช้ PC แล้ว มาเจอ Garage Band นี่ถึงกับอึนไปหนึ่งยก แห่ะ ๆ 2
แถมก่อนหน้าซื้อ Mac ดันซื้อหูฟัง+ไมค์ แบบต่อ Line-in มาด้วย ตอนนี้เท่าก็เท่ากับซื้อซื้อมาฟรี แห่ะ ๆ 2 แห่ะ ๆ 2

10285
คิดเสียว่า

ซื้อมาฟังเพลงอย่างเดียวก็ได้นะ

เห็นมี soundcard ของ creative แบบที่เสียบ line-in เข้าไปแล้วอีกด้านนึงจะเป็นหัว usb ออกมา เป็นไอเดียที่เจ๋งดี แต่ยังไม่รู้ว่าจะใช้กับ mac ได้ไหม

ผมเห็นชุดหูฟัง + ไมค์หลายยี่ห้อมีตัว adaptor เปลี่ยนจาก line-in เป็น usb มาให้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้หาข้อมูลว่าจะทำงานบน mac ได้ไหม แต่ก็น่าสนใจดี =)

4320
Creative

ได้แค่บางรุ่นครับ

ผมยังอยากได้ audio interface สักตัวเอาไว้เอากีต้าร์อัดเบส ฮ่าๆๆๆ 
แต่ราคาเห็นแล้วซึม
10285
ผมหมายถึงตัวนี้นะ

เห็นราคา 40 เหรียญ น่าจะตกพันนิด ๆ =)

keep_kim's picture
379
เห็นแล้วอยากได้จังเลยคับ = =

เห็นแล้วอยากได้จังเลยคับ = =

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

1077
ผมลองบันทึกเสียงด้วย internal

ผมลองบันทึกเสียงด้วย internal Mic โดย GarageBand มันมีเสียง "ต๊อก ต๊อก ต๊อก ... " (คงเป็นเสียงให้จังหวะ) ถูกบันทึกเข้าไปด้วย ผมจะบันทึกเสียงเพียงอย่างเดียวได้หรือไม่ครับ 

10285
ปิดตัว เมโทรโนมแบบนี้ครับ

ในหัวข้อ control/ metronome หรือว่ากด command+u ก็ได้ครับ =)

4320
ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า

ใช้ลำโพงที่ติดอยู่ภายในเครื่องครับ บวกกับการอัดด้วยไมโครโฟนที่อยู่ในเครื่องเช่นกัน

มันเลยเหมือนๆจะเป็น reflect ครับ วิธีแก้ก็ทำตามที่พี่ก็อกบอกครับ
หรืออาจจะหาเป็นหูฟังหรือลำโพงคอมมาต่อก็ได้ reflect จะไม่เกิดครับ
10285
เอ...

ผมไม่เคยลองแฮะ เดี๋ยวจะลองดูก่อนว่าเป็นเสียง metronome หรือเปล่า

ยังไงคุณ od2504 ลองทำตามที่คุณ nikoe แนะนำนะครับ 
คุณ nikoe ช่วงนี้เค้าใช้ garageband บ่อย ๆ =D
4320
เท่าที่เล่ามา

ผมคาดว่าเป็น metronome ครับ อีกอย่างคือ count in แต่ count in มันจะมีแค่ท่อนแรกเท่านั้น

อีกที่นึงที่อยากให้ลองตั้้งคือ ที่ preference มันจะมีให้ตั้งว่า ให้เล่น metronome ตอนไหนบ้าง
ตอนอัดอย่างเดียวหรือตอน playback ด้วย

แล้วก็เรื่องของ reflect ที่เคยบอกไปครับ 
1077
ลองปิด metronome

ลองปิด metronome แล้วใช้ได้ครับ แต่ผมก็ยังเป็นงงงงกับการใช้งานอยู่ คงต้องหาคู่มือไทยอ่านเพิ่มเติม ดูเหมือนผมกำลังใช้ application ผิดประเภทยังไงชอบกล เพราะดูจาก video ก็ไม่ได้แนะนำเรื่องอัดเสียงด้วยไมค์อย่างนี้น่ะ

10285
ไม่ใช่ผิดประเภทหรอกครับ

การอัดเสียงด้วย internal mic นี้ตอนเปิดตัว GB มีการสาธิตตรงนี้ด้วยครับ

ดังนั้นจึงไม่ใช่การใช้งานผิดประเภทครับ =)

คุณ od2504 เลือก setup ก่อนอัดเสียงแบบให้ garageband เข้าใจไปว่าคุณ od2504 จะอัดเสียงดนตรีด้วยก็เป็นไปได้ครับ ตัว GB เลยเปิดตรงนี้ขึ้นมาให้เลย

4320
ไม่ผิดประเภทแน่นอนครับ

ไม่ว่าจะอัดจาก built in microphone หรือ line in ก็ตาม

มันเป็นโปรแกรมอัดเสียงครับ นั่นคือหน้าที่หลักของมันครับ 
ดังนั้น เราจะอัดเสียงของเราเองก็ไม่ผิดแน่นอนครับ

หรือถ้าอยากเอาแบบเห็นหน้าด้วย ลอง iMovie ครับ ใช้กล้องที่หน้าจออัดโลด
1077
เมื่อกูรูทั้งสองยืนยันขนาดนี้

เมื่อกูรูทั้งสองยืนยันขนาดนี้ ผมก็จะได้สบายใจ มุ่งมั่นหาวิธีใช้แบบเบื้องต้นต่อไป

ขอบคุณครับ
zealot.him@gmail.com's picture
12
แล้วอย่างงี้ audio in

แล้วอย่างงี้ audio in ของมันจาไว้ทำอาไรหรอครับ ผมก็เอาไม และ กีต้าร์มาต่อ ดสียงมะออก แอบเซ็ง ตงลงไว้ทำอะไรกันครับบอกผมทีครับ

4320
อา....

ถ้าเป็น garageband มันจะมีให้เปิด monitor on ครับ
ไม่งั้นไม่ออก

Nu-eMMa's picture
1837
Quick Time Player ก็ทำได้นิค่ะ

ได้ทั้ง อัดเสียง

อัดภาพหน้าจอ

หรืออัดทั้ง จอภาพและอัดเสียง ไปเลย ยิ้ม

ไม่ต้องลงอารายเลย... มีอยู่ในเครื่องแล้วว

cweezd's picture
34
audio interface ซื้อแล้วครับ £44

ถอยมาจนได้ กะ audio interface เพื่อใช้กับ Macbook13" เพราะอยากใช้เปิดเพลง ใน camfrog 5555
แต่ราคา £44 แพงเอาการ อยู่ แต่มีหูฟังพร้อมเปน ไมโครโฟนในตัวด้วย