ใครพอรู้วิธีลง fonts ในโปรแกรม autoCAD for mac บ้างคับ

11072526's picture
7
ใครพอรู้วิธีลง fonts ในโปรแกรม autoCAD for mac บ้างคับ
พอดีหาวิธีมาหลายวันละยังทำไม่ได้เลยคับ รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ก็ลง ใน พร้อน.. ในแอพพริเคชั่น แหละครับ.. แล้ว มันจะไปปรากฎใน CAD เองครับ.. ลงแล้วค่อย เปิดโปรแกรมนะครับ..ลองดู ครับ ถ้าไม่ได้ เด๋ยว CAPให้ดู พอดี ตอนนี้อยู่ในวินโดวส์ น่ะครับ

pippo's picture
2469
แบบ Manual นะครับ

เอาฟอนท์ที่ต้องการใส่ไปในโฟลเดอร์ฟอนท์ (ตามรูปแรกนะครับ)

หรือใช้โปรแกรม Font Book ทำการ Add fonts เข้าไปในส่วนของ User ครับ (รูปที่ 2)

Screen_shot_2011-03-23_at_7.27.24_PM.jpg Screen_shot_2011-03-23_at_7.32.21_PM.jpg
7
ลองตามแบบ ของคุณ By pippo แล้วนะค้บแต่ไม่ได้อ่ะคับ

ลองตามแบบ ของคุณ By pippo แล้วนะค้บแต่ไม่ได้อ่ะคับ แต่ก็ขอบคุณนะครับ
ส่วนแบบของคุณ By Hikizumi ทำอย่างรัยหรอครับ
และยังรอคำตอบของเพื่อนคนอื่นอยู่นะครับ อิอิ

Booy's picture
61
มันอยู่ที่นี่ครับ

1.ไปที่ Application AutoCAD ครับ click ขวา เลือก Show Package Contents

2.เลือก Folder Contents
3.เลือก Folder Resources
4.เลือก Folder Fonts
5.เลือก Folder shx หรือ ttf
6.วาง Font ที่ copy มาลงตาม Format Font Folder ส่วนมากก็ Font .shx แล้วก็เปิด CAD ก็็จะใช้ได้ครับ

7
ขอบคุณ คุณ Booy มากๆเลยนะคับ

ในที่สุดก็ทำได้สักทีหามาหลายวันละ ผมหาเจ้า Folder Fonts นี้แหละครับว่ามันอยู่ตรงไหนที่แท้ซ่อนซะลึกเลย
ขอบคุณมากจริงๆๆครับ

pippo's picture
2469
อ้อ..

เจ้าโปรแกรมนี้พิสดารกว่าโปรแกรมอื่นๆ แฮะ เพิ่งรู้เหมือนกันครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

สงสัยเราคงไม่ต้องและ... เจอจัดหนักไปและ...อิอิ