fiew's picture
95
เหมือน port usb ของผม 1 อันมันจะเสียรึเปล่าอะคับ
เพราะเวลาเสียบ mouse เข้าไปเครื่องมันจะค้างอ่าคับ แค่เสียบexternal harddisk หรือ card reader กลับใช้ได้ตามปกติเลยอ่่าาา
แต่อีกportใช้งานได้ตามปกตินะคับ
(เปนเฉพาะฝั่งวินโดวนะคับ ฝั่งmac ใช้งานได้ปกติทั้งคู่--windows 7)

95
เพิ่มเติม

มันเปนหลังผมได้ run update ของ windows อ่าคับ

minemind's picture
3876
ลอง repair disk (Macintosh

ลอง repair disk (Macintosh HD) ดูก่อนครับ
แล้วก็ลองเปลี่ยน mouse usb ดูครับ บางที mouse อาจจะเสื่อมทำให้กินไฟมากกว่าปกติ

95
repair disk

repair disk ทำยังไงหรอคับ
ใช่คลิกขวารึเปล่าอ่าาคับ

minemind's picture
3876
ให้ใส่แผ่น OS X เข้าไป >

ให้ใส่แผ่น OS X เข้าไป > restart > แล้วกด C แช่ค้างไว้ (รอซักพัก นานเหมือนกัน) >
หลังจากนั้น จะเข้าหน้า install เค้าจะให้เรา เลือก ภาษาก่อนครับ เลือก ภาษาอังกฤษ (choose english default language)

ตรงนี้กดไปแล้ว เค้าจะขึ้นมาตัวใหญ่ๆเลย ให้ installation เลยมั้ย ไม่ต้องไปกดนะครับ

ให้ขึ้นไปดูที่ tab ด้านบน มองหา tab Utilities -> Disk Utility -> Macintosh HD แล้ว verify disk จากนั้น กด repair disk อีกครั้ง

แล้วออกจาก disk utility แล้ว quit จาก mas os installation ได้เลยครับ

95
ลองเปลี่ยน mouse แล้วใช้ได้ค้าบบบบ

ขอบคุนมากนะค้าบบบบบสำหรับวิธีการดีๆ
ยิ้มปากกว้าง

prolang's picture
116
ยินดีด้วยครับ

สรุปว่าเป็นที่ Mouse นี่เอง มีความสุข