ลงwindows ไม่ได้ครับ ช่วยผมที พยามหลาย อย่าง แล้ว

lordartza's picture
14
คือ ผม ใช้ MacBook Pro 13" 2010
ตอน แรก ผม ใช้ boot camp ลง วินโดว์ Xp professional SP3 ลงได้ ปกติครับ
แล้ว มันก็ โดนไวรัสกิน ไปเลย formatใหม่ แล้ว ทำเหมือนเดิม ก็ ลงได้ ปกติ แล้ว ก็ โดนไวรัสไป...

แต่ ครั้ง ต่อมา ก็แบ่ง partition ตามปกติ พอ ใส่แผ่น แล้ว restart เพื่อ จะ ลง windows(ใช้แผ่น เดว กันมา ตลอด) แต่ ครั้ง นี้ เหมือน มัน ไม่ run ให้ อ่ะครับ แล้วก็ เป็น จอสีดำๆ ค้าง อยู่ อย่างเดว

ไม่ทราบว่า มันอาจ เป็น เพราะไวรัส ที่อาจจะ ค้าง ใน ฝั่ง Mac ทำให้ ลง ไม่ได้?
(แผ่น ไม่เสีย นะครับ) เพราะลองกับเครื่องPCที่ บ้าน ก็ ใช้ได้ อยู่
พอ จอ สี ดำๆ ที่ บอก ขึ้น ก็ ทำไร ไม่ได้ นอก จาก กด ปุ่ม power ค้าง แล้ว เปิด ใหม่ (โดย กด eject ค้าง เพื่อให้ แผ่น ออก มา แล้วไป ใช้ mac os เหมือน เก่า) T^T

ใคร พอ มีความรู้ ช่วย บอก ผม ที คือ ผม ไม่มี ความ รู้ เกี่ยว กับ คอม เท่าไหร่ หน่ะ ครับบบบบ

minemind's picture
3876
แผ่นอ่านจะไม่อ่านแล้วก็ได้

ลองเปลี่ยนแผ่นดูครับ

14
แต่ เครื่อง อื่น มัน ก็ ยัง

แต่ เครื่อง อื่น มัน ก็ ยัง อ่าน ได้ อยู่ เลย นะ ครับ

ว่า แต่ ถ้า เปลี่ยน แผ่น แนะนำ windows อาราย ครับ ถึง ปัญหา จะ น้อย ที่ สุด

nickoe's picture
4320
อืม

ต้องบอกว่า optical drive เนี่ย
ค่อนข้างเรื่องมากนะครับ
บางทีมีรอยก็หน่อยก็ไม่อ่านแล้ว
อันนี้ก็แล้วแต่แผ่นด้วย

windows ที่ bootcamp รองรับจริงๆตอนนี้ก็คงเหลือแต่ 7 แล้วครับ
จากประกาศล่าสุดที่ออกมานะ

ป.ล.ภาษาไทยนะครับไม่ใช่ภาษาอังกฤษ ไม่ต้องเว้นวรรคมันทุกคำแบบนี้

14
โทด ที ครับ คือ มัน ติด เปน

โทด ที ครับ คือ มัน ติด เปน นิสัย ไป แล้ว อ่ะ ครับ คือ ไป เรียน ที่ USA มา ตั้ง แต่ เดก เลย พิมพ์ อาราย คำเว้น คำ มัน จะ ถนัด กว่า นิด ๆ อีก อย่าง มัน อ่าน ง่าย กว่า (ผม ว่า นะ)

งั้น คือ ผม ควร หา แผ่น windows 7 มา ลง ใช่ มั้ย ครับ?

3876
ขอข้ามไม่อ่านนะครับ

ขอข้ามไม่อ่านนะครับ

pippo's picture
2469
ใช่ๆ

+1 ไม่น่าอ่าน

14
น้าม ใจ งาม มาก!

น้าม ใจ งาม มาก!

3876
ผมตอบแบบนี้อ่านออกมั้ยครับ

ห้

ลี่

ผ่

รั

จะ

ผ่

X
P

รื

w
i
n
d
o
w
s

7

ก็

ล้

ต่

ดี

ว่

รั

14
ก็ ไ ม่ เ ห็ น จะ อ่ า น ย า

ก็

ม่

ห็

จะ
อ่

ีร

รั

.

คุ

รั

3876
ดี แ ล้ ว ค รั บ ถ้ า มี ค ำ

ดี

ล้

รั

ถ้

มี

อี

พิ

พ์

คุ

นี้

ดี

รั

14
โ อ เ ค ค รั บ n o p r o b l

รั

n
o

p
r
o
b
l
e
m
;
)

14
อ่อ ผม มี อีก คำถาม ครับ คือ

อ่อ ผม มี อีก คำถาม ครับ คือ ถ้า ผม จะ Format ทั้ง หมด เลย ได้ ไหม แล้ว ลง ใหม่ ผม ต้อง ทำ ยัง ไง บ้าง ครับ ? ( คือ แบบ เอา ตัว mac ออก แล้ว ลง ใหม่ หน่ะ ครับ)

14
คือ มะ กี้ ผม แอบ เอา แผ่น

คือ มะ กี้ ผม แอบ เอา แผ่น windows 7 ของ เพื่อน ที่ เพิ้ง ยืม มา ลง แต่ มาน ก็ เหมือน เดิม อ่ะ ครับ

ผม เลย คิด ว่า อาจ เปน ไวรัส ที่ ทำให้ ไม่ สามารถ ลง windows หรือ อาราย ซัก อย่าง
(คือ ตอน ที่ มัน ขึ้น จอ สี ดำๆ อย่าง ที่ ผม ได้ บอก ไป ข้าง ต้น มัน มี ตัว คล้ายๆ ตัว "J" สี แดง ลางๆ อยู่ กลาง หน้า จอ)

เลย ไม่ รู้ จะ ทำ ไง แล้ว อะ ครับ

3876
ใจเย็นฮะ

ตอนนี้อยากให้ remove partition bootcamp ออกไปก่อน แล้วค่อยเข้าไป repair disk ผ่าน safeboost ก่อนครับ เพราะตัว Macintosh HD อาจจะมีปัญหานิดหน่อย เพราะตอนค้างคิดว่าคงต้องกด Hard Reset (กดปิดโดยปุ่ม power ค้าง) อยู่แล้ว

ถ้า repair disk เสร็จค่อย create partition ผ่าน bootcamp assistant อีกที (ลองเทสแผ่นก่อนนะครับ) ถ้ารอบนี้ยังเกิดอาการค้างอีก ผมว่า partition อาจจะมีปัญหาครับ

อาจจะต้องเข้า safe boost เพื่อไปลบ partition Macintosh HD ทิ้ง และ สร้างใหม่ แล้วค่อยจัดการ install OSX ใหม่ครับ

14
โอเค ครับ ผล จะ ลอง ทำ ตาม

โอเค ครับ ผล จะ ลอง ทำ ตาม ที่ บอก นะครับ ผล เปน ไง เดว ผม จะ มา ราย งาน คร้าบบ มีความสุข

14
เอ่มมม repair disk ที่ ว่า

เอ่มมม repair disk ที่ ว่า คือ repair ใน ตัว Disk utilities ช่าย ป่าว ครับ?

4320
ผมแนะนำนะครับ

ลองอ่านที่ mac 101 ก่อนครับ
เรื่องลง os ใหม่อะไรใหม่มีเขียนไว้หมดแล้ว

14
แผ่น วินโดว์ มัน ก็ ไม่ ยอม

แผ่น วินโดว์ มัน ก็ ไม่ ยอม รัน อีก อยู่ ดี อ่ะ ครับ คือ ผม ลอง repair โดย ใช้ แผ่น Mac OS X in stall DVD อ่ะ ครับ (ก็ รอ มัน ลง ใหม่) แล้ว กลับ มา แบ่ง pratition ผ่าน bootcamp assistant และ ก็ ใส่ แผ่น ไป อาการ ก็ เป็น เหมือน เดิม ครับ

คือ ถ้า ผม เข้า safe boost แล้ว มัน จะ ลบ Macintosh HD แล้ว มัน จะ เหมือน ตอน ซื้อ มา ครั้ง แรก เลย ป่าว ครับ? แบบ ไวรัส อาราย ที่ มี มัน จะ หาย หมด ?(คือ ตอน นี้ ผม คิด ว่า มัน เปน ไวรัส แน่ๆ เลย T^T )

ปล. ผม หา mac 101 ที่ เกี่ยว กะ การ ลบ HD + ลงใหม่ ไม่ เจอ ครับ ยัง ไง ถ้า มี กรุณา หา link มา ให้ หน่อย ครับ

3876
http://macmuemai.com/forum/to

http://macmuemai.com/forum/topic/5474

อ่านตรง comment ที่มีรูปประกอบ (ต้องทำบน safe boost นะ)

14
คือ ไป ใส่ แผ่น ใน safe boost

คือ ไป ใส่ แผ่น ใน safe boost ใช่ มั้ย ครับ แล้ว ก็ ทำ ตาม ที่ บอก

มัน จะ เหมือน กับ การ format แล้ว ลง windows ใหม่ ใน PC เลย ถูก ป่าว ครับ?

3876
แล้วแต่ฮะ

หลังจากลบ partition จะ install OSX เลย หรือ จะ format แล้วค่อย install OSX ก็แล้วแต่จะทำครับ

14
เอ่มมม คือ เมื่อกี้ ผม ลอง

เอ่มมม คือ เมื่อกี้ ผม ลอง ใส่ แผ่น Mac OS X in stall DVD แล้ว เปิดใหม่ โดย กด c ค้าง แล้ว ก็ เข้า utilities ไป ลบ partition แล้ว create ใหม่ แล้ว ก็ ลง OS X พอ ลง เสร็จ ก็ ใช้ boot camp ลง windows ( แต่ เหมือน ลง OS x แล้ว เหมือน พท มัน หาย ไป ประมาณ 10 GB) แล้ว อาการ ก็เป็น เหมือน เดิม อ่ะครับ

3876
ยกไปให้ร้านช่วยเถอะครับ

ยกไปให้ร้านช่วยเถอะครับ

14
โอเค ครับๆ

โอเค ครับๆ

4320
ผมว่า

แผ่นเริ่มมีปัญหาอ่ะ