ใช้  external drive ใน macbook ไม่ได้ !!!!!!!!!

natxdb's picture
6

ใช้ฮาร์ดดิสต์บนเครื่องแมคค่ะ
เวลาใช้งานก้อมองเห็นปกติดี
ยกเว้นเวลาเซฟงานจากเครื่องแมคลงฮาร์ดดิสไม่สามารถทำได้เลย
แต่กลับก็อปปี้จากฮาร์ดดิสต์ลงเครื่องแมคได้
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ ช่วยบอกวิธีเเก้ด้วยคะะะ

minemind's picture
3876
ต้องลอง เพิ่มอีก 2 ตัวจ้ะ

External HDD คงเป็น Format NTSF น่ะครับ

บน mac ทำได้แค่อ่านครับ

ถ้าจะให้ อ่าน และ เขียน บน ext. ได้ต้องลงเพิ่มอีก 2 ตัว

ต้องลองโปรแกรมเพิ่มครับ เลือกลง Paragon NTSF (shareware) หรือ Tuxera-NTFS (shareware) หรือ NTSF-3g (freeware) และ ลง MacFUSE อีกตัวครับ

natxdb's picture
6
got it already ka thanks a

got it already ka thanks a lot na kaaaa =)