ช่วยด้วยค่ะ Update iPodTouch เป็น iOS 4.3.1 ไม่ได้ T^T

Adariw's picture
269
วันนี้อ่านข่าวแล้วเห็นว่ามีอัพเดท iOS 4.3.1 แล้วก็อยากอัพบ้าง
ทั้งๆที่ตอนนี้ส่งน้อง MBP เข้าศูนย์ไปซ่อมหน้าจออยู่ T T

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้น้อง Dell ที่เป็น Window7 อยู่ค่ะ
(ก่อนหน้าจะใช้ MBP ก็เคยใช้น้อง Dell Sync iPod Touch ผ่าน iTunes ได้ตามปกติ)
หลังจากที่ซื้อ MBP มาแล้วแต่ก็ไม่ได้ใช้น้อง Dell Sync iPod Touch นานแล้ว เกือบปีได้ค่ะ
ข้อมูลและเพลงต่าง ๆ ก็เลยค่อนข้างจะต่างกันมาก...ไม่รู้ว่าประเด็นนี้จะทำให้เป็นปัญหาในการ Sync รึเปล่าคะ ??

เอาน้อง iPod Touch Gen3 32GB มาอัพเป็น iOS 4.3.1 ผ่าน iTune 10.2.1.1
โหลดเสร็จปุ๊บ เครื่องก็เตรียมที่จะ Syn แต่ก็เกิดปัญหาดังภาพนี้ซะก่อน
(ดูตามภาพที่แนบมาค่ะ...ภาพ iTunes 01 และภาพ iTunes 02)

พอมันเป็นแบบนี้ปุ๊บ หนูก็คิดว่าคงต้อง Sync ข้อมูลใน iPod ให้เหมือนกับใน Dell นี้ซะก่อน
ก็เลยกดปุ่ม Restroe ไป (ตอนนั้นมันมีให้กดอยู่ปุ่มเดียว ก็เลยไม่รู้ว่าต้องกดอะไร ><)

ก็ปล่อยให้มัน Restroe ไป
แล้วมันก็เป็นภาพนี้อ่ะคะ (ภาพที่แนบมา...ภาพที่ค้างอยู่บนจอ)
ทำอะไรไม่ได้เลย ได้แต่ปิดเครื่องอยู่อย่างเดียวค่ะ T T

ถ้าเป็นแบบนี้เราควรแก้ปัญหายังไงดีคะ
พรุ่งนี้กะว่าจะเอาไปให้ iStudio สาขาบางนาดู ไม่รู้ว่าเค้าจะแก้ปัญให้รึเปล่า เพราะหมดประกันแล้วด้วย
ไม่คิดว่าจะเกิดปัญหาอย่างนี้ขึ้นมาน่ะคะ

ช่วยหนูด้วยยยยยย T T

AttachmentSize
phaaph_iTunes_01.jpg35.87 KB
phaaph_iTunes_02.jpg30.88 KB
minemind's picture
3876
มั่วนะฮะ

ผมเคย restore ไม่ผ่านเหมือนกันครับ สาเหตุที่ผมเข้าใจเองคือ
1 ไม่สามารถติดต่อกับ apple.com ได้จึงทำให้ fail
2 firmware ที่ download มาผ่านทาง iTunes เกิดความผิดพลาด

ส่วนใหญ่จะเป็น ข้อ 2 มากกว่า ผมก็เลยไป download firmware จากที่นี่แทนฮะ
http://www.felixbruns.de/iPod/firmware/

แล้วใช้วิธี shift + แล้วกด restore -> browse ไปหา firmware ที่ load มาใหม่แทน

269
เอ่อ...

ตอนนี้โหลด firmware มาได้แล้วค่ะ

ไม่ทราบว่าต้องกด Restore ตรงไหนคะ?
เพราะมันขึ้นเป็นแบบนี้มา ><

3876
อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ

อาการนี้ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ ลองถอดแล้วเสียบใหม่ดูครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ลองเข้า recovey mode ipod ดูก่อนว่าขึ้นให้ restore รึเปล่า

3876
ถ้าลองแล้วยังไม่ได้

ถ้าลองแล้วยังไม่ได้ ลองหาเครื่องอื่น มา restore แทนดูครับ หรือไปให้เค้าทำที่ร้านก็ได้ครับ ผมว่าน่าจะได้แหละ เพราะผมก็เคยไปให้พี่เค้า restore ให้ที่ร้านเหมือนกัน

269
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ จะลองโหลดดูนะคะ
ไม่รู้ว่าเป็นปัญหาที่ Internet รึเปล่า เพราะใช้เน็ตบริษัทน่ะคะ
แล้วเค้าก็ Block การ Download อยู่

แต่หนูสามารถโหลดเวอร์ชันใหม่ได้นะคะ แค่เกิดปัญหาตอน Sync เท่านั้นเอง...มั้ง? ><"

tee_987@hotmail.com's picture
117
โอ้๊ว

เพิ่งอัฟ 4.3 ไปเอง สงสัย ตี๋ต้องลองอัฟอีกละ แบร่..