เทคนิค Safari : แยก tab หน้าเว็บออกมา และการรวมกลับเหมือนเดิม

nidku53's picture
88
tab in Safari
เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนครับ :-b

หลายๆ ท่านคงคุ้นเคยกับหน้าจอโปรแกรม Safari ที่เวลาเปิดหน้าเว็บเพิ่มขึ้นมามันจะกลายเป็น tab อยู่ด้านบนของหน้าต่าง Safari นะครับ ผมมีเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ที่คงรู้กันหมดแล้วมาบอก ( บอกคนที่ยังไม่รู้นะครับ แหะๆ )

วันนี้เล่นเน็ตบน Safari อยู่ดีดันเผลอไปกดลาก tab ออกมาจากหน้าต่าง Safari ผลคือ tab อันนั้นมันเปิดออกมาเป็นหน้าต่างของตัวเองเฉยเลย ทีนี้เลยสนุกใหญ่เลย อยากเอาอันไหนออกมาก็ลากๆ ออกมา พอมันออกมากองเสร็จ ก็คิดๆๆ มันออกมาได้มันก็ต้องรวมหน้าต่างที่ลากออกมากลับไปเป็น tab อยู่ในหน้าต่างเดียวกันเหมือนเดิมได้สินะ ก็เลยลองเข้าไปที่เมนู Window / Merge All Window หน้าต่างที่เปิดอยู่สี่ห้าหน้าต่างก็รวมกลับเข้าไปกลายเป็นหน้าต่างเดียวแต่มีสี่ห้า tab ครบเหมือนเดิมเลย

ประโยชน์ : บางครั้งที่เราเปิดหน้าเว็บเอาไว้หลายหน้าต่างแล้วรู้สึกรำคาญที่มันไปกองๆ อยู่บน Dock เยอะๆ เข้า เราก็ใช้วิธีรวม tab ซะ ส่วนบางครั้งที่เราต้องการเปรียบเทียบข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็บสองหน้าพร้อมๆ กัน การสลับไปมาระหว่าง 2 tab อาจจะไม่สะดวกเท่ากับการเปิด 2 หน้าต่างแล้ว scholl ดุไปพร้อมๆ กันเลยนะครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2554-03-30_at_20.55.14.png16.99 KB
ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับวิธีนี้นะครับ ^^

ผมเชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับใครอีกหลาย ๆ คน ยิ้มปากกว้าง

BEAR_Pink's picture
234
นึกว่าเวลา safari

นึกว่าเวลา safari จะทำแบบนี้ไม่ได้นะเนี่ย

เยี่ยมเลย อ่ะ แน่นอน

zzero_orezz's picture
221
Chome ก็ลากได้เหมือนกัน

Chome ก็ลากได้เหมือนกัน

neoclassic's picture
12
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ มือใหม่ได้ความรู้เพิ่มเลยครับ

chaichana_tik's picture
36
ขอบคุณครับ

สะดวกขึ้นมากเลยครับ..มือใหม่