ท่านใดใช้ Office For Mac รบกวนด้วยครับ

BB's picture
81
Office for Mac 2011 (เพิ่งซื้อมาเมื่อ 28 มีนาคม 54)

คือมีปัญหา การตัดคำ ยิ่งตอนนี้ลง Font ThSarabun PSK แล้วยิ่งปวดหัวไปใหญ่

ท่านใดมีวิธีแก้ไหมครับ โดยเฉพาะเรื่องการตัดคำครับ ขอบคุณครับ

BALL@MSUmuzik's picture
28
คิดว่านะคับ

การตัดคำก็เป็นปัญาของผม ผมเลยหันมาใช้ Pages ดีกว่า เรียนรู้ใหม่นิดนึงคับ iwork ไปเลย ^ ^

Sagittarius's picture
128
เวอร์ชั่นนี้ยังไม่ได้ใช้ครับ

เวอร์ชั่นนี้ยังไม่ได้ใช้ครับ แต่ผมใช้เวอร์ชั่นก่อนๆจนต้องเลิกใช้เพราะปัญหาการแสดงผลภาษาไทย
แนะนำให้เลิกใช้ครับหากจะทำงานแบบเป็นจริงเป็นจัง เพราะว่าปัญหาต่างๆในการทำงานร่วมระหว่าง OS จะตามมาแน่นอนครับ.

minemind's picture
3876

เห็นด้วยกับพี่เอกครับ

ถ้าลองไปค้นกระทู้เก่าๆขึ้นมาดู จะไม่ค่อยมีท่านไหนแนะนำให้ทำเอกสารที่ต้องมีการแก้ไขและส่งต่อให้คนอื่น บน osx เท่าไหร่

ichi's picture
60
มายืนยันว่า version 2011

มายืนยันว่า version 2011 ก็ยังมีปัญหาเรื่องการตัดคำภาษาไทยครับ เรียกว่ามันตัดเป็นประโยคเลยดีกว่า ทางแก้ปัญหา คือ ลง MS Office ใน parallels เพราะยังต้องใช้ file ร่วมกับชาวบ้านอยู่

81
ขอบคุุณทุกท่านครับ

iWork มีอยู่แล้วครับ แต่ใช้เฉพาะ Keynote เวลา Presentation ส่วน Page ก็ใช้ครับเวลาทำงานคนเดียวไม่ยุ่งกับใคร

อุตส่าซื้อ Office มาใช้เพราะต้องมีบางเอกสารที่ต้องใช้ร่วมกับคนอื่น เลยเจอปัญหาครับ เซ็งไปเลย

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ตัว 2011

ตัว 2011 มันยังมีปัญหาตัดคำอยู่ แต่มันแก้ปัญหาเรื่องเปิดไฟล์แล้วเป็นภาษาเหลี่ยมๆได้ดีกว่า 2008 เกือบๆจะสมบูรณ์แล้วแหล่ะครับ แถมไม่อืดเหมือนตัวเก่าด้วย

แต่ถ้าทำงานพวกเอกสารที่ไม่ได้เปิดบน Windows ผมว่า Office for mac มันทำอะไรได้เยอะกว่า iwork มาก มีหลายอย่างที่เคยทำบน office ได้ แต่ทำบน iwork ไม่ได้ มาตั้งกระทู้ถามที่นี่และตามเว็บต่างๆ ไปถามที่ istudio ก็แล้วก็ไม่มีใครตอบคำถามผมได้ ทุกวันนี้ผมก็ใช้ Office บนแมคครับ ส่วนเรื่องความสวยผมว่าพวกเทมเพลท ทรานซิชั่นอะไรมันก็เหมือนๆกันแล้ว

powerpoint for mac 2011 มีลูกเล่นหนึ่ง น่าจะชื่อ dynamic 3d objects นะผมจำไม่ได้ เป็นลูกเล่นจัดเรียงวัตถุแบบสามมิติที่เวอร์ชั่นบนวินโดว์ไม่มี มันใช้ง่ายและสะดวกเอามากๆ ง่ายกว่า keynote ซะอีก

แต่เวลาพรีเซนงาน ใช้ iwork มันดูมืออาชีพกว่า office นะ หุหุ

russ's picture
10
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

แห่ะ ๆ 3 สำหรับผู้ใช้ที่ทำเอกสาร word แต่ไม่ชำนาญมาก ใช้โปรแกรมไหนจึงจะเปิดกับเครื่อง window ได้คะ
คือเมื่อก่อนใช้ window ลงที่ boot camp แต่แทบไม่ได้เปิดเข้าเลยหากไม่ทำงานส่งให้คนอื่น

คราวนี้ในmacbook จึงไม่แบ่ง partion แล้วและลง office for mac 2011(เพิ่งหัดใช้ค่ะ) สังเกตเหมือนกันค่ะว่า เวลาจัดหน้าลำบากเพราะ โปรแกรมตัดทั้งประโยค หรือเป็นหลายๆคำต่อกัน สงสัย? หากใช้ page ยังจัดหน้าได้ง่ายกว่า แห่ะ ๆ 1 (แอบมีปัญหาตอนลบคำที่มีสระบน/ล่างคือต้อง ลบจากข้างหน้า)

nickoe's picture
4320
เอาจริงๆนะครับ

ถ้าต้องรับส่งไฟล์งานเอกสารพวกนี้เยอะๆ
ลง bootcamp แล้วใช้ office บน win ดีที่สุดครับ
ประหยัดเวลามากกว่าเยอะครับ

od2504's picture
1077
รุ่น 2011 นี่

รุ่น 2011 นี่ เขาแก้ปัญหาการวางตำแหน่ง สระ และ วรรณยุกต์ ของ MS word ได้ถูกต้องหรือยังครับ

pippo's picture
2469
MS Word Mac 2011

ตำแหน่ง วรรณยุกต์ ดีแล้วครับ

การตัดคำยังไม่ดีครับ ต้องช่วยอีกหน่อย ถึงจะพอดูได้ (ตามภาพครับ)

10
ขอบคุณค่ะ

งานเอกสารไม่มากค่ะ และ note book ก็เป็น macbook air 11นิ้ว คิดว่าแบ่งส่วนไม่ไหว จึงตัดสินใจใช้ os เดียว ตอนนี้กำลังดูว่าจะใช้เป็น office for mac หรือ page ดีกว่ากัน อาย

81
Page แล้ว Export เป็น PDF

Page แล้ว Export เป็น PDF ดีกว่าครับ

ผมมีทั้ง iWork และ Office for Mac 2011 ไม่ค่อยชอบ Word เท่าไหร่เลย เหตุผลคือ พิมพ์ได้ดีตามปรกติ ยกเว้นเวลาตัดคำหรือประโยค ยิ่งถ้า Save File แล้วไปเปิด บน Office ของ Windows จริงๆ เละเลย

od2504's picture
1077
พยายามกับ page มาพักหนึ่ง

พยายามกับ page มาพักหนึ่ง ยอมจำนนว่าเราแก่เกินไปจริงๆ งานของผมจำเป็นต้อง advance กับเวิร์ดพอสมควร ซึ่ง page ทำผมวิงเวียนมาก
หาก ms word for mac สามารถจัดสระ/วรรณยุคได้อย่างที่คุณ pippo บอก มันจะช่วยผมได้มาก คงยอมลงทุนสักหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

10
Page น่าคบหา

ระยะนี้ทดลองใช้สองโปรแกรมค่ะ ms off for mac และ Page พบว่า

1) การตัดคำ แบ่งวรรค page ทำได้น่าคบหาค่ะ ส่วน off for mac นั้นจัดหน้าได้ปวดใจ คือตัดทั้งประโยค แป่ววว

2) การแสดงผลเมื่อเปิดกับเครื่อง PC word 2007 : Page (export to word= .doc) front browallia ไม่สามารถ แสดงผล ตัว bold ได้ สงสัย? และมีความคลาดเคลื่อน ของ symbol ที่ใส่เข้าไป
off. for mac แสดงผลได้ดี แลไม่น่าเกลียด

3) ระหว่างพิมพ์เอกสาร Page พิมพ์สบายใจ ยิ้ม แต่หวั่นใจตอนส่งงาน
off. for mac ปวดใจ ปวดหัวเวลาทำงาน หลอน แม้รู้อยู่ว่าไม่มีปัญหาตอนส่งงาน

สรุป อาจจากงานเอกสารไม่ซับซ้อนมาก ค่ะไม่ต้องใส่ รูปหรือตาราง จึงไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง
**** แต่ไม่อยากลง 2 system ค่ะ(MBA 11") จึงอยากขอคำแนะนำสำหรับการ ตั้งค่า Page สำหรับงานเอกสาร ทั่วๆไป เช่น front และรูปแบบ คือจำเป็นต้องใช้ regular เท่านั้นหรือเปล่าคะ
หรือ ...สุดท้ายต้องลง window ก็บอกได้นะคะ อาย ...ขอบคุณมากค่ะ

minemind's picture
3876
windows

windows ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นต้องใช้ ก็ไม่ต้องลงครับ

10
อย่างนั้นใช้ Pageหรือ ms off. ดีคะ

ขอบคุณค่ะ ยิ้มปากกว้าง

อย่างนั้นคุณ minemind หรือท่านอื่นๆ มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมคะ ว่า ควรใช้ระบบไหนดี ระหว่าง Pageหรือ ms off. ค่ะ

หากใช้ Page จะให้ set default อย่างไรคะ (ขอโทษด้วยที่ถาม อาย ซ้ำค่ะ)

pippo's picture
2469
ดูที่ปลายทางเป็นหลัก

เค้ารับไฟล์ต่อจากเรา อันไหนมีปัญหาน้อยสุด ก็เลือกแบบนั้น

ถ้าปลายทางมีหลายราย แต่ละรายไม่เหมือนกัน ถ้าเป็นไปได้ ก็ให้เค้าค่อยๆ ปรับมาใช้แบบที่เราสะดวก

ถ้าเค้าปรับไม่ได้ เราก็จำเป็นต้องทำไฟล์ให้ได้ในแบบที่เค้ารับต่อไปแล้ว จะมีปัญหาน้อยที่สุด

งงไม๊ครับ ที่อยากจะบอกคือ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องทำแบบใดแบบหนึ่งอย่างเดียว

ทำได้หลายๆ แบบ หลายๆ ทาง ย่อมดีกว่าคนที่ทำได้เพียงอย่างเดียวครับ

10
รับทราบ ปฏิบัติค่ะ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านและ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ ยิ้ม ตอนนี้จึงตัดสินใจไม่ ลง window และใช้ page ทำงานไปก่อน ส่วน off. for mac ยังไม่ลบทิ้ง และค่อยๆหัดใช้ไปค่ะ แห่ะ ๆ 1