การเซ็ทการพิมพ์ ​Keyword นี่เซ็ทอย่างไรครับ ?

daydxb's picture
38
สวัสดีครับ,
มีคำถามรอบดึกอีกหนึ่งคำถามครับ คือคำบางคำประโยคบางประโยคที่เราต้องพิมพ์บ่อยๆเช่นชื่อของเว็บฯ,ชื่อยูสเซอร์เนม และหรือคำอื่นๆที่เราพิมพ์บ่อยๆ แล้วเราต้องการจะตั้งให้เวลาพิมพ์แค่คีย์เวิร์ดตัวแรกตัวเดียวแล้วคำๆนั้นขึ้นมาให้เลยนี่จะเข้าไปเซ็ทที่ไหน อย่างไรครับ ? อาจจะเป็นคำถามแบบไม่น่าถาม แต่ขอความกรุณาท่านผู้รู้ด้วยครับ เพราะไม่ทราบจริงๆ
ขอบคุณครับ.

minemind's picture
3876
ไม่รู้ว่าหมายถึงอันนี้รึเปล่าครับ

menu bar ของ Safari > Preference > ดูที่ Auto Fill > Other form

38
พี่ลองเข้าไปดูแล้ว

พี่ลองเข้าไปดูแล้ว คล้ายๆแบบนี้แหละครับ แต่ทำไมบางครั้งได้ บางคั้งก็ไม่ได้...
ขอบคุณครับ

prolang's picture
116
ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ มีความสุข

zzero_orezz's picture
221
ใช้เบาร์เซอร์ตัวไหนล่ะครับในก

ใช้เบาร์เซอร์ตัวไหนล่ะครับในการเข้าเวบ

38
ใช้ Safari ครับ

ใช้ Safari ครับ

zzero_orezz's picture
221
safari ตามค.ห.1 เลยครับ

safari ตามค.ห.1 เลยครับ ถ้าจะให้จำพลาสเวิร์ดด้วย ติ๊ก 3 ช่อง ส่วนเว็บที่เข้าบ่อย add เข้า bookmarks เครื่องหมาย + หน้าที่พิมพ์เว็บ เวลาเปิดก็เปิดที่เมนูข้างบน bookmarks หรือเว็บที่เคยเข้าแล้ว กดตรงเมนู ตารางสี่เหลี่ยมข้างล่าง ก็จะโชว์หน้าที่เคยเข้าขึ้นมา

ikok's picture
10285
ตอบครับ

มีโปรแกรมที่ทำแบบนี้โดยเฉพาะ กับทุก ๆ โปรแกรมได้เลย ชื่อว่า snippets lite (ฟรี)
http://itunes.apple.com/th/app/snippets-lite/id422266879?mt=12

หรือ TextExpander For Mac (35 เหรียญ)
http://itunes.apple.com/th/app/textexpander-for-mac/id405274824?mt=12

หลัก ๆ ของโปรแกรมสองตัวนี้ คือให้เรากำหนดคำที่เราพิมพ์บ่อย แล้วตั้งเป็นอักษรย่อเอาไว้ จากนั้น ทุกครั้งเวลาที่เราพิมพ์อักษรย่อตามที่เราตั้งเอาไว้ เราก็จะได้คำเต็ม ๆ ขึ้นมา เช่น

คำว่า "กรุงเทพมหานคร" เราตั้งคำย่อเอาไว้ว่า "กทม." ทุกครั้งที่เราพิมพ์อักษรย่อว่า "กทม." เขาจะสลับคำเต็มมาให้แทนเป็น "กรุงเทพมหานคร" ครับ ยิ้ม

ไม่นับเฉพาะคำยาว ๆ นะครับ เราสามารถเอาข้อความแบบเป็นประโยค, URL, Code, ที่อยู่หรือข้อความหลายบรรทัดมาตั้งคำย่อพวกนี้เอาไว้ได้ และให้เขาทำงานแบบเดียวกัน