อยากซื้อ iPhone มือสอง..ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ ^^"

Adariw's picture
269
คือตอนนี้มือถือที่ใช้อยู่ อาการมันร่อแร่แล้ว (ทำตกบ่อยเอง ><")
ใช้ Nokia ค่ะ เครื่อง 3-4 พันเอง...ใช้โทรศัพท์ ส่ง sms อย่างเดียวเลย
เพราะมี iPod Touch อยู่แล้ว(อันนี้ใช้ประจำ ขาดไม่ได้เลย)

มองๆไว้ว่าอนาคตข้างหน้าจะสอย iPhone มาใช้ซักเครื่องแน่ๆ
(ใช้ MBP อยู่ อยากจะ Sync อะไรทุกๆอย่างให้เป็นชุดเดียวกันไปเลย )

แต่ราคามันแพงแสนแพงเหลือเกิน ก็เลยคิดจะซื้อมือสอง มาลองใช้ดูก่อน
..คือ ไม่ได้ยึดติดนะคะว่าต้อง Hi Technology ต้องดีเลิศแบบนั้นแบบนี้
ไม่ซีเรียสว่าจอจะต้องละเอียด กล้องต้อง HD ... เพราะมันไม่ใช่ Function หลักของมือถือเท่าไร (สำหรับหนูนะ)

ก็มองๆ รุ่น 3g กะ 3gs ไว้อยู่ค่ะ (ไม่อยากมอง 4 เพราะไงๆราคาสูงแน่ๆ ><)
กะงบไว้ไม่เกิน 15,000 ค่ะ ..อยากได้ความจุที่ 32GB ขึ้นไปด้วย เพราะใช้ฟังเพลงและเล่นเกมส์ค่อนข้างเยอะ

....

ซื้อมือสองดีมั๊ยคะ ...???
ถ้าไม่งั้นจะให้ทุ่ม ก็จะไปทุ่มที่ iPhone รุ่นต่อไปเลยละกัน ^^"

pippo's picture
2469
เปิ็นผมนะ

ถ้าจะซื้อ Mobile Phone มือ 2 สิ่งที่จะคิดเป็นข้อต้นๆ คือ

• มือ 1 คือใครหว่า?
  • เค้าเป็นวัณโรคปอดไหมอ่ะ? ยิ่งตอนนี้มีข่าวกลับมาระบาดอยู่นะ
  • เป็นเครื่อง อีหยิบ อีลัก (ขโมย) หรือเปล่า

เรื่องอื่นๆ ค่อยว่าทีหลัง ถ้าผ่าน 3 เรื่องบนไปได้

269
อุ้ย...

แป่ววว แป่ววว แป่ววว

ikok's picture
10285
แนะนำนะครับ

ข้ามเครื่อง 3g ไปเลยครับ เอา 3gs เลยดีกว่าครับ เพราะว่า application หรือว่า os รุ่นใหม่ ต้องการทรัพยากรเครื่องมากขึ้น จนทำเอาการทำงานปรกติบนเครื่อง 3g หน่วงจนน่าหงุดหงิดได้ครับ (ผมใช้เครื่อง 3g อยู่ครับ ยิ้ม)

269
โอ้....!

3gs

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

minemind's picture
3876
ถ้าจำไม่ผิด

ถ้าจำไม่ผิด ถ้าเพิ่มเงินไปอีกหน่อยน่าจะได้มือหนึ่งของ 3gs แล้วนะ

ถ้าไม่ได้รีบร้อน ที่จะต้องซื้อผมว่า เก็บเงินรอซื้อรุ่นใหม่ ปีหน้าเลยก็ดีนะครับ
คิดว่าคุณ Adariw น่าจะเล่น iPod จนหนำใจแล้วและก็คงชินกับการพก 2 เครื่องทั้งมือถือและ iPod ถ้าซื้อ 3gs มาผมว่าจะเบื่อก่อนเพราะมันไม่ได้ต่างจาก 3gs เท่าไหร่เลยครับ

269
ยังไม่รีบๆ ค่ะ

ตอนนี้รอให้ Nokia จริงจังก่อน ^^"
ค่อยซื้อเครื่องใหม่

ตอนนี้ก็เก็บตังค์ไปเรื่อยๆค่ะ อยากซื้อสดไปเลย
..ความจริงตอนนี้ก็มีมือถือ 2 เครื่องนะคะ ^^" (เครื่องส่วนตัว, เครื่องบริษัท แล้วก็ iPod ...อุ้ย 3 ตัวแล้ว อิอิ)

...เอ่อ...งงว่าจะเบื่อยังไงน้อ เล่น iPod Touch Gen3 ไม่เคยเบื่อซักที เขิน

ikok's picture
10285
หรือจะเป็น..

iPad แบร่..

269
อุ้ย ๆ

มิอาจเอื้อมเลยค่ะ 555+
เครื่องใหญ่เกิ๊น ถือแป๊บเดียวก็เมื่อยแล้ว หมดกัน 2

chaichana_tik's picture
36
3GS ครับ

ผมพึ่งซื้อมาเมื่อสักสองสัปดาห์ประกันยังเหลือสองเดือน 13,500 (มือหนึ่ง 19,000) สภาพ95% สะอาดมากๆกล่องอุปกรณ์ครบหมายเลขอีมี่บนกล่องเเละตัวเครื่องตรงกันป้องกันเครื่องขโมยมาเพราะเวลาเปิด3Gต้องใช้หมายเลขด้วย หากเป็นเครื่องขโมยเจ้าของเดิมเเจ้งไว้ตายเเน่
เคยถามที่ istudio เหมือน3gs จะไม่มีนําเข้าเเล้ว
พึ่งเปิดใช้3gได้สองวันไม่มีปัญหา ใช้ร่วมกับ Macbook สนุกสนานดี เอาแอลกอฮอร์ล้างเเผลเช็ดทําความสะอาดก่อนใช้กันโรคติดต่อ

ตอนนี้ผมมอง ipad 2 Wifi รอสักต้นเดือนหน้าเเบบประกันเหลือไม่ถึงหมื่น เเล้วหา Mifi มือสองสัก 2,500 มาช่วยเปลี่ยนสัญญาณ 3g เริ่มไม่อยากพก Macbook หนัก

269
ว้าวๆๆๆ

อยากได้ 3gs ราคาแบบนี้บ้างจัง ไม่ทราบว่าซื้อมาจากไหนหรอคะ อยากรู้จริงๆ
(ถ้าซื้อจากเว็บ ช่วยส่งลิงค์ของเว็บ เข้าเมลล์หนูหน่อยนะคะ adariw@gmail.com )
ขอบคุณล่วงหน้าค่าาา ยิ้ม

...อยากรู้ว่า iPhone มี Apple Care เหมือนกับ mac บ้างป่าวคะ ???

nene122620@hotmail.com's picture
327
เท่าที่รู้

เท่าที่รู้ iphoneยังไม่มีapple careครับ

chaichana_tik's picture
36
โชค + จังหวะ + โอกาศ

หาเครื่องศูนย์ไทยประกันเหลือนะครับเเพงกว่าเครื่องหิ้ว จะได้ไม่ต้องปลดล็อคหรือเจล

minemind's picture
3876
ถ้าไม่มีความรู้เรื่อง iPhone

ถ้าไม่มีความรู้เรื่อง iPhone เลย ว่าต้องตรวจ เช็คยังไงบ้าง ผมแนะนำให้ซื้อมือ 1 ครับ

269
คิดๆดูแล้ว...

คิดๆดูแล้ว... ตอนนี้เริ่มเอนเอียงไปทางมือ 1 แล้วอ่ะ อิอิ (อาจจะรอ iPhone 5)

อย่างที่พี่ๆ ทุกคนบอกมา...ตอนนี้หนูไม่มีความรู้เรื่อง iPhone เลยจริงๆ แห่ะ ๆ 1
ก็ตามข่าวตลอดนะคะ แต่ไม่เคยใช้จริงจังเลย

อีกอย่าง...ถึงแม้จะซื้อมือ 1 มาก็ยังเจอปัญหาหลายๆ อย่าง ( ตอนนี้เห็นเจอปัญหาจอเหลืองกันเยอะเลย ><" )
ยิ่งถ้าซื้อมือสองมา ไม่รู้จะแก้ปัญหาเองยังไง หลอน

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ
ตอนนี้ก็ภาวนาให้น้อง Nokia อยู่รอดไปจนกว่าจะเก็บตังค์ซื้อ iPhone 5 เลยละกัน ยิ้มปากกว้าง

nene122620@hotmail.com's picture
327
ไอเรื่องจอเหลืองบางคนเค้าว่าเ

ไอเรื่องจอเหลืองบางคนเค้าว่าเกิดจากการรีบผลิตแล้วของเหลวไม่แห้งหรืออะไรสักอย่าง
เค้าบอกใช้ไปมันจะหายเหลืองเอง

269
แต่ที่ตามข่าวมา...

เห็นเค้าบอกว่า Apple ผลิตจอออกมาสองแบบ
คือ ฟ้าขาว กะเหลืองนวล
...อันนี้ไม่รู้ว่าลือ หรือเป็นจริงนะคะ แห่ะ ๆ 1

ถ้ามันเหลืองแล้วหายไปเอง คนเค้าคงไม่น่าออกมาโวยวายล่ะมั้ง ?? หมดกัน 2