windowdกับoffice for macเหมือนกัลไหม

PooMLoVeR's picture
14
หยากทราบว่า windowบนmacกับoffice for mac มันเหมือนกันไหม

ถ้าไม่เหมือนกันเเร้วมันต่างกันตงไหน

• หรอค๊าบ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ถ้าหมายถึง Microsoft Office ระหว่างบน Windows กับเวอร์ชั่น for Mac ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่ มีข้อแตกต่างเยอะพอสมควรครับ เพราะทีมพัฒนาเป็นคนละทีมกัน มี feature ที่เหลื่อมกันไปมา เป็นบางอย่างที่บน mac มีแต่บน pc ไม่มี

เพราะโปรแกรมชุด office นี้นับว่าเป็นโปรแกรมที่ใหญ่มาก และเป็นมานานแล้วครับที่ถ้านับกันระหว่าง OS โปรแกรมชุด office นี้จะมีอะไรที่ไม่เท่ากัน ซึ่งเจ้า feature ที่เหลื่อมกันนี้ทำให้การทำงานร่วมกันลำบากครับ คือนำไฟล์มาเปิดแล้วทำงานต่อจะทำให้การแสดงผลจะเพี้ยน

ไม่นับเรื่อง font ที่ระบบของทั้งสอง OS นี้มีการใช้ font ในโปรแกรมไม่เหมือนกัน ระยะเว้นหรือว่าช่องไฟระหว่างตัวหนังสือไม่เท่ากัน ถ้าทำงานเอกสารไม่กี่หน้าคงไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ถ้าทำเอกสารเยอะ ๆ เปิดไฟล์ขึ้นมาแล้วทุกอย่างเคลื่อน แบบนี้คงไม่ใช่เรื่องที่ใครอยากจะทำงานด้วยนัก

ผมคิดว่า จะดีที่สุดนะครับ ให้วางแผนและทำงานให้จบในโปรแกรมจาก OS เดียวไปเลย จะทำบน mac ก็ให้เสร็จบน mac ครับ หรือทำบน pc ก็ให้เสร็จบน pc แบบนี้ลดปัญหาปวดหัวระหว่างการทำงานข้ามโปรแกรมข้าม OS ไปได้ครับ

เอาง่าย ๆ ครับ ขนาดแค่ ms office บน windows เอง แค่ข้ามเวอร์ชั่นเองยังมีปัญหาเลยครับ ยิ้ม

Adariw's picture
269
ต่างกันค่ะ

อย่างที่พี่ก๊อกบอกมาเลยค่ะ เรื่องการแสดงผล
ใน Mac จะมีค่าสีของตัวอักษร สีพื้นหลังที่มากกว่า ...เคยไฟล์ทำ word ใน mac แบบว่า..ใส่สีสวยงามมาก
แต่พอมาเปิดใน Window สีเพี้ยนมากเลยค่ะ สีที่ทำมาสบายตา...กลายเป็นสีแสบตาในทันที
เอาไปเปิดในที่ประชุม โดนติเลยค่ะว่า คราวหน้าให้ทำขาวดำมาละกันนะ หลอน

หนูว่าถ้าเน้นการ พิมพ์เอกสารที่เป็นทางการ ไม่ต้องใส่ลูกเล่นอะไรมาก ทำใน Window จะสะดวกกว่าค่ะ
เผื่อไว้ใช้งานร่วมกับ Windows คนอื่นๆ

แต่ถ้าทำพวกออกแบบสวยๆล่ะก็ ทำใน Mac แล้ว Export เป็น PDF จะ Work มาก อ่ะ แน่นอน

ปล. ไม่รู้ว่าทำไมเวลาเปิด Microsoft 2011 ใน Mac มันจะขึ้นมาช้าม๊าก มากกกก

minemind's picture
3876
ใช่ๆ

ผมก็ว่ามันเปิดช้านะ แต่อาจจะเป็นเพราะ ram เครื่องผมอาจจะน้อยไป

14
ไม่ไช่คับ

ผมหมายถึงลงwindow บนmacผ่านbootcampกับoffice for mac ที่istudioมีขายย มันต่างกันไหมค๊าบ
ขอขอบคุนกะทู้ข้างบนด้วยน๊ค๊าบถึงผมไม่ได้ถามเเต่มันเปงความรู้ที่ดีมาก

minemind's picture
3876
ขอติครับ

ผมอ่านเป็น 10 รอบ ผมก็เข้าใจเนื้อความว่า "เป็นการเปรียบเทียบระหว่าง Office version Mac และ Office version Windows" นะครับ
แล้วก็ขอติ การใช้ภาษาไทย เวลาพิมพ์สะกดให้ถูกหน่อยนะครับ จะได้สื่อสารกันได้เข้าใจ

ผมหมายถึงลงwindow บนmacผ่านbootcampกับoffice for mac ที่istudioมีขายย มันต่างกันไหมค๊าบ

bootcamp เป็นโปรแกรมที่ไว้แบ่ง partition สำหรับลง windows ครับ
ส่วน office for mac เป็นโปรแกรมเอกสาร นี่มันคนละเรื่องกะ bootcamp เลยครับ

CANLOF's picture
232
อ่านเป็นงั้นเหมือนกัน

อ่านแล้วเข้าใจแบบนั้นเหมือนกันครับ งงเลย

windows กะ office คนละอย่างกันเลย แห่ะ ๆ 3

14
ขอโทษ

ขอโทษครับที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง สื่อสารไม่เข้าใจ
ขอถามหน่อยครับว่าจะลงwindowผ่านbootcamp ที่istudioได้ไหมครับ

CANLOF's picture
232
ลงที่ istudio ได้ครับ

ลงที่ istudio ได้ครับ ถ้าเรามีแผ่นลิขสิทธิ์ไปด้วยก็ให้พนักงานลงให้ หรือซื้อแผ่นจากที่นั้นแล้วลงเลย