อยากทราบว่าช่วงรันอินของเครื่องใหม่เนี่ยต้องทำยังไงบ้างครับ

athurlouise's picture
67
สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ ผมพึ่งถอย macbook pro 13 มาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาครับ มีพี่เค้าบอกให้ทดลองเครื่องทำงานให้หนัก เผื่อมีอะไรขัดข้องจะได้ส่งซ่อมเลย ผมเลยทำตามรุ่นพี่ที่เค้าใช้แมคคนนึงแนะนำครับว่า
1.เปิดเครื่องไว้ตลอดเลยไม่ต้องปิด เวลาไม่ใช้ก็พับเครื่องลงมาให้เข้าโหมด sleep ซึ่งผมก็ทำมาคืนนี้จะเข้าคืนที่ 5 แล้วครับ ไม่รู้จะโหดไปรึเปล่า
2.ผมก็เปิดโปรแกรมทำนู่นทำนี่ อะไรไปเรื่อยครับ ทำให้รู้ว่าใช้ไปแล้วมันก็กระตุกเหมือนกันนะครับ บางจังหวะ ถี่เหมือนกัน ไม่รุ้มีปัญหาอะไรรึเปล่า
3.อยากทราบว่าฟังก์ชั่นหรี่หน้าจออัตโนมัติเนี่ย ผมต้องตั้งค่ายังไงครับ เพราะว่าทุกวันนี้ผมไม่เห็นมันจะหรี่จอลงเลยครับ ในที่มืด ลองแบบทั้งดึงสายชาร์ตแบตออก แล้วก็เสียบสายชาร์ต แล้วก็เปิดไฟสว่างสุดเอามือบัง แล้วก็หรี่ไฟกลางๆ เอามือบัง ก็ไม่เห็นมันหรี่เลยครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

slim's picture
11
ใช้งานปกติซิครับ Laptop

ใช้งานปกติซิครับ Laptop นะครับ ไม่ใช่ Desktop ซึ่ง Laptop จะทำงานโหดๆ ไม่ค่อยไหวไม่เหมือน Desktop
ขอแนะนำว่าใช้งานธรรมดาครับ

67
แล้วพอรู้วิธีตั้งค่าการหรี่ไฟมั้ยครับ

การหรี่ไฟหน้าจออัตโนมัติเนี่ย ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ ตอนนี้มันไม่หรี่ไฟให้เลยครับ

nickoe's picture
4320
ตอบนะครับ

1.ทำไปก็ทรมานเครื่องเปล่าๆครับ ไม่ใช้ก็ให้ปิดให้เค้าพักเถอะครับ
ลองนึกถึงเป็นคุณเอง นอนหลับสนิทไม่ได้ต้องมีคนมาปลุกใช้งานบ่อย
นานเข้าสุขภาพก็แย่ครับ ที่สำคัญ ต่อให้ sleep ก็กินไฟนะครับ

2.อันนี้คงแล้วแต่โปรแกรมครับ safari เองยังเป็นบ่อยๆเลย
แต่ถ้าไม่ชัวร์ลองลง os ใหม่ก็ได้ครับ

3.ไปที่ system preferences > display > ติ๊กที่ automatic
adjust brightness.....

67
ตั้งหน้าจอเป็นแบบนี้แล้วครับ

งั้นเดี๋ยวคืนนี้ปิดเครื่องเลยดีกว่าครับ แหะแหะ

ส่วนเรื่องไฟรี่นี่ได้ตั้งค่าตามที่คุณ nickoe บอกมาตั้งแต่แรกแล้วครับ ก็ไม่เห็นมันหรี่ไฟเลยครับ มันมีปัญหารึเปล่าครับเนี่ย จะได้เตรียมส่งเคลม >_<

minemind's picture
3876
มันตั้งเองไม่ได้ครับ

เซ็นเซอร์เค้าจะตรวจวัดปริมาณจากแสงสว่างที่มีอยู่ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่ากี่ % ถึงจะหรี่ไฟหน้าจอลง
ถ้าจะเอาชัดๆ คุณลองปิดไฟดู แสงก็จะหรี่ตามเองครับ

ส่วนเรื่องที่เสียบชาร์จแล้วจอสว่างขึ้น ให้ไปดูที่ System Preference -> Enegy Saver -> ดูตรง tab Power Adapter -> ตรง check box จะมีอันนึงเกี่ยวกับการ reduce bright

3876
อีกเรื่อง

เครื่องที่เปิดใช้งานตลอด ผมว่ามันมีโอกาสเสียมากกว่า เครื่องที่ใช้งานอย่างถูกลักษณะนะครับ

67
อ่อ คือเอามือบังดูน่ะครับ

ปกติผมลองไปเล่นที่ร้านบ่อยๆ ตั้งแต่รุ่นก่อนแล้วครับ ชอบใจฟังก์ชั่นตัวนี้ครับ เอามือไปบังแล้วหรี่ไฟให้่น่ะครับ แต่ซื้อ mbp 13 ตัวใหม่มาแล้ว ลองเทสต์ไม่ติดแฮะ ก็เลยงงครับ ไม่รู้มันมีปัญหารึเปล่าครับ จะได้เอาไปเคลม

67
ครับ ติ๊กมาแต่แรกแล้วครับ

ตรง energy saver ก็ติ๊กทุกช่องแล้วครับ

3876
ถ้าจะเอามือบัง

ถ้าจะเอามือบัง ก็บังตรงกล้องครับ มันถึงจะหรี่ไฟ

67
ใช่ครับ ทำตามหมดแล้วครับ

ทำหมดแล้วก็ไม่เกิดไรขึ้นเลยครับ

67
ถึงขั้นเอาผ้าดำคลุมก็ไม่เกิดอะไรครับ

เป็นอะไรหว่า ลูกผมงอแงแล้วหรือเนี่ย....Q_Q

3876
จบฮะ

อย่างนั้น จนเกล้าแล้วครับ

67
แหง่ววววว เข้าศูนย์อย่างเดียวใช่มั้ยครับเนี่ย

เศร้าใจมากมาย

3876
ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรเหมื

ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรเหมือนกันครับ เพราะ เซ็นเซอร์ไม่ทำงาน หรืออาจจะเป็นเพราะ OS ลองยกไป เช็คที่ shop ก็ได้ครับ

67
ยกไปที่ฟอร์จูนได้เลยใช่มั้ยครับ

ผมอยุ่ใกล้ที่นี่อ่ะครับ เค้ามีศูนย์รับซ่อมใช่มั้ยครับ หรือว่าซื้อมาไม่ถึง 7 วัน ต้องเอาไปเคลมที่ศูนย์ที่ซื้อมาครับ

nickoe's picture
4320
แบบว่า

เมื่อกี๊ผมลอง "เฮ้ย ทำไมไม่ลด"
ปรากฎว่า ผมลืมไปว่า
ผมเปิดแสงจอแค่ขีดเดียว
ลองเปิดสว่างมากๆดูนะครับ
แล้วลองใหม่ รอสักแป๊ป

67
ไม่ได้ผลอะไรทั้งสิ้นเลยครับ

นิ่งสงบ ปรับไฟเบาไฟแรงเอามือปิดก็เท่าเดิมครับ เศร้าจริงๆครับ

ikok's picture
10285
ตัว ambient light sensor

ของ mbp รุ่นใหม่จะอยู่ตรงขอบจอ ไม่ได้อยู่ตรงกล้องแล้วครับ ลองเอามือบังขอบจอดูนะครับ

แต่เอาเข้าจริง เจ้าการปรับแบบอัตโนมัติเนี่ย มักจะขาด ๆ เกิน ๆ สู้ปรับเองกับมือไม่ได้ครับ ผมเลยปิดตรงนี้ทิ้งไปแล้ว ยิ้ม

67
ลองหมดแล้วครับไม่ได้เลย

ผมปิดไฟห้องยังไม่หรี่แสงเลยครับ ท่าจะมีปัญหาจริงๆแฮะ

10285
ผมคิดว่า

ยิ่งหรี่ไฟในห้อง หน้าจอ macbook จะยิ่งสว่าง และจะเป็นในทางตรงกันข้ามเมื่อแสงโดยรอบเพิ่มมากขึ้น จอเราจะหรี่ลง เครื่องผมเขาปรับให้แบบนี้ เครื่องอื่นผมไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าน่าจะประมาณแบบเดียวกัน

ผมไม่ชอบตรงนี้ และเขาปรับได้แบบขาด ๆ เกิน ๆ ดูแล้วไม่สบายตา ผมเลยปิดทิ้งไปแล้วครับ​

ดีที่สุดนะครับ ปิดตรงนี้ไปแล้วปรับเอาเองจะง่ายและตรงที่สุดครับ

67
อ้าวไม่ใช่ตรงกันข้ามเหรอครับ

ผมชอบเอามือไปเล่นเครื่องแมครุ่นก่อนๆ น่ะนะครับในร้านแมค ชอบเอามือไปบังเซ็นเซอร์มัน แล้วไฟมันก็หรี่ลงเลยครับ เอ๊ะหรือว่ารุ่นใหม่จะตรงกันข้ามหว่า ในที่มืดสว่าง ในที่สว่างหรี่มืด สับสนแฮะ

10285
ถ้าแบบนั้น

เครื่องผมอาจจะผิดปรกติครับ ยิ้ม แต่ก็ไม่เป็นไรอยู่ดี เพราะว่าผมปิดไปแล้วครับ ๕๕๕๕๕ เขาปรับให้ auto แล้วไม่ทันใจผม เลยปิดไปแล้วปรับเองครับ

3876
บางอย่างที่ไม่ได้ดั่งใจ ก็คงต้องทำเอง

ปกติ ผมก็ปรับเองเหมือนที่พี่ก๊อกบอกครับ ไม่ค่อยได้ใช้ แล้วก็ไม่ได้เป็นปัญหาสำหรับผมด้วย ถ้าคุณไม่สบายใจที่มันไม่ทำงาน ก็แนะนำให้ ยกไปที่ shop ครับ

pippo's picture
2469
ของผมรุ่น Mid 2010

ตามหลักการที่ถูก น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

ในที่แสงน้อยลง ---> จอจะหรี่ลง แต่ Keyboard จะสว่างขึ้น
เพื่อให้ผู้ใช้สบายตาขึ้นสำหรับแสงของจอที่ไม่สว่างเกินไป จนทำให้ปวดตามาก และสายตาเสียได้
ส่วน Keyboard สว่างขึ้นเพื่อให้เห็นตัวอักษร ไม่งั้นไปต่อไม่ถูก

ในที่แสงมาก ---> จอจะสว่างจ้าขึ้น แต่ Keyboard จะหรี่ลง
เพราะถ้าจอไม่ปรับสว่างขึ้น แข่งกับแสงรอบๆ จะทำให้มองจอภาพไม่ชัดเจน ต้องเพ่งมาก

od2504's picture
1077
Run in ในความหมายที่แตกต่าง

การ run in ตามที่หนุ่ม athurlouise บอกนั้น ผมคิดว่าเป้นความจำเป็นสำหรับ 2 กรณี คือ 1)เครื่องต้นแบบ ก่อนการผลิตออกจำหน่าย และ 2)เพื่อการโฆษณา

เมื่อเครื่องถึงมือลูกค้าแล้ว การ run in อย่างที่ว่าน่าจะ "โหดเกินเหตุ" และไม่ได้สะท้อนการทำงานของทั้งระบบอย่างแท้จริง เราอาจให้เครื่องทำงานหนักได้ แต่ควรเป็นสภาพการใช้งานจริง เช่น ลอง run โปรแกรมที่ใช้ทรัพยากรมากๆ หรือการทดสอบการทำงาน function ต่างๆ เป็นต้น

อย่ากังวลกับการ run in เพียงแค่เปิดเครื่องไว้ครบ 100 วัน นึกถึง Warranty และ Apple care ของเครื่องนั้นๆ ดีกว่า แล้วจะสบายใจ ไม่ทำร้ายเครื่อง ครับ

67
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านนะครับ

ขอบคุณมากครับ มีความสุข

67
มันจะมีอะไรตลกกว่านี้มั้ยครับ

ผมไปที่ศูนย์ MCC เลยครับ(ชั้น 4 ฟอร์จูน) เค้าก็เป็นศูนย์รับเคลมซ่อมเลยนะครับ แต่ช่างก็ดีมาก ช่วยเอามาเทียบกัน แล้วเค้าก็บอกว่า่ของเค้าก็เป็นครับ คือหรี่ไฟไม่ได้ครับ ตอนนี้ทั้งช่างทั้งผมงงกันทั้งคู่เลยครับ สุดท้ายเค้าบอกให้ลองไป istudio ชั้น 3 ครับ (ลงบันไดเลื่อนไปชั้นนึง)

พอไปถึงพี่เค้าเอามือทาบปรากฎว่ามันหรี่ลงครับ.....โอ้วแม่เจ้า.....เล่าอาการให้เค้าฟัง แล้วก็บอกว่าทำมาทุกวิธีแล้ว ที่ศูนย์ข้างบนเค้าก็เป็นเหมือนักน....เค้าก็บอกปกตินี่ครับ ผมลองทำบ้างก็หรี่ปกติดีครับ แต่พอกลับมาที่บ้านเป็นเหมือนเดิมครับ shutdown เปิดใหม่รวนเหมือนเดิม ตกลงนี่มันเป็นอะไรกันแน่เนี่ย.....

ที่แน่ๆ ผมกลายเป็นตัวตลกไปเลยครับ เหมือนคนโง่อ่ะเพราะเค้าทำได้ปกติดีอ่ะครับ ไม่ชอบเลยจริงๆ

11072526's picture
7
ผมก็ไม่หรี่คับ

เครื่องผมก็ไม่หรี่ครับ แล้วตอนนี้เครื่องคุณเป็นงัยบ้างครับแก้ได้หรือยัง

67
ยังไม่ได้ครับ

ดูท่า MBP 2011 มีปัญหาหลักเรื่องนี้เลยนะครับเนี่ย เหอเหอ

1077
อย่าคิดมาก

อย่าคิดมาก อย่าโทษตัวเองโง่เลยครับ คิดบวกไว้ อย่างน้อยเราก็ยังมีเพื่อน (คนที่ฟอร์จูน ชั้น4 ไง) แบร่..
เดี๋ยววิตกจริตกำเริบเปล่าๆ สนใจไม้ทั้งป่าดีกว่าจ้องใบไม้ใบเดียว
แนะนำว่า คืนนี้ใช้เครื่องนี้ในห้อง ปิดไฟให้หมด แล้วดูความแตกต่าง ระว่างเปิด/ปิดไฟมืด ครับ บางทีสภาพแวดล้อมก็มีผล ลองกับของจริงให้ชัดไปเลยครับ
และอย่าลืมว่า ต้องเว้นช่วงเวลาระหว่างมืด/สว่าง ให้พอเหมาะด้วยครับ (ให้เวลาตัว sensor เขาได้ปรับตัว)

67
ขอบคุณครับ

คุณ od2504 มาซะคมเชียวครับ มีความสุข คือผมเล่นจนปิดไฟนอนครับ ทุกคืนเลยถึงพึ่งสังเกตเห็นไฟมันไม่หรี่อัตโนมัติ เลยเป็นชนวนเหตุกระทู้ห้องนี้ขึ้นมาครับ

1077
คืนนี้ลองอีกที

คืนนี้ลองอีกที (ขอเป็นรอบสุดท้าย แล้วอย่าใจใจมันอีก) ผมจะสวดมนต์เอาใจช่วย ครับ

67
ตอนนี้รู้วิธีแก้แล้วครับ แหะแหะ

http://www.athurlouise-photo.blogspot.com/ ตามนี้เลยนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ มีใครอยากแชร์ความคิดเห็นได้เลยนะครับ

oopa's picture
1
ขอบคุณอีกคนด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ athurlouise มากๆนะครับที่ให้likeความรู้ใหม่ และทุกๆคนที่มาshareกันด้วย และคุณ ikok สำหรับwebsitที่ดีมากๆที่นี้

ผมเพิ่งเริ่มมาใช้ Mac เหมือนกัน ต้องศึกษาอีกเยอะ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆน้องทุกคนด้วยนะครับ แบร่..