MBP เครื่องแรก ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Nobi's picture
1
ผมกำลังคิดจะซื้อ MBP 13" ตัวถูกสุด โดยจะสั่งจาก apple store thailand คำถามคือผมคิดที่จะสั่ง customize ให้ apple ใส่ SSD 128GB มาเลยเพื่อความเร็วที่เพิ่มขึ้น แต่ราคามันก็จะแพงขึ้นแถมยังได้ storage ที่น้อยลงกว่าเดิมและ HDD ตัวที่ติดมากับเครื่องก็ไม่ได้มาใช้งานอีกต่างหาก หรือผมควรจะสั่งมาแบบปกติตาม spec เดิมๆ แล้วมาหา SSD 120GB ใส่เอาเองดีกว่าครับ เพราะวิธีหลังจะได้ HDD ตัวเดิมมาต่อใช้งานแบบ external ได้ คือกังวลเรื่อง SDD ว่าของที่สั่งจาก apple กับของที่เราหาซื้อเองตาม pantip มันจะดีเหมือนกันมั๊ย? ขอคำปรึกษาหน่อยครับ เครื่องไม่ได้เอามาทำงาน multimedia อะไรเลย เอามาไว้ใช้ coding java web app และ php ธรรมดาครับ และก็คิดจะลง vmware ไว้ใช้งาน visual studio บน windows 7 ด้วยครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
และก็คิดจะลง vmware ไว้ใช้งาน

และก็คิดจะลง vmware ไว้ใช้งาน visual studio บน windows 7 ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจะลง visual studio แนะนำให้ลง windows ผ่าน bootcamp มากกว่าครับ จะสะดวกและไวกว่า

HYPHOTh3SiS's picture
48
แต่เค้าว่ากันว่า HDD, Ram

แต่เค้าว่ากันว่า HDD, Ram ใส่เองจะถูกกว่า

theerapong's picture
171
ใช่ครับ ซื้อ SSD เอง

ใช่ครับ ซื้อ SSD เอง แล้วเปลี่ยนเองถูกกว่า

ikok's picture
10285
ลองชั่งใจดูนะครับ

ถ้าซื้อมาเองเปลี่ยนเอง ถูกกว่าแต่คุณต้องเสียเวลาไปเดินซื้อของ และถอดประกอบเครื่อง เป็นต้นทุนทางด้านเวลาเป็นส่วนใหญ่

แล้วทีนี้ ถ้าทำพลาดขึ้นมา ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นตรงนี้ ดีไม่ดีจะเกินกว่าที่เปลี่ยนมาจากโรงงานอีกนะครับ ยิ้ม

ถ้าคุณเคยทำมาก่อนในอดีต ก็ไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ถ้ายังไม่เคย จะลองดูให้ตื่นเต้นก็ได้ครับ ยิ้ม

prolang's picture
116
ซื้อเองถูกกว่าครับ

แล้วก็ตามความเห็นด้านบน คือ ต้องพิจารณาหาซื้อเอง และนำมาประกอบเองครับ
อีกทั้งยังต้อง install OSX ใหม่ด้วยคับ
ดังนั้น จึงแล้วแต่ความสะดวกและเงินทุนครับ มีความสุข

171
คำถามต่อเนื่อง

คำถามต่อเนื่อง ประกันจะมีปัญหาไหม? หากเปลี่ยนเอง

ikok's picture
10285
คิดว่าไม่ครับ

แต่ว่า ถ้าทำพลาดระหว่างเปลี่ยนเองจนเครื่องใช้งานปรกติไม่ได้

ตรงนี้ไม่น่าจะอยู่ในประกันและต้องมีค่าใช้จ่ายตามมาค่อนข้างจะแน่นอนครับ ยิ้ม

171
thank you krub

thank you krub

chat55's picture
12
เคยเจอว่าไม่คุ้มครับ

ถ้าดู % ของความเร็วที่เพิ่มขึ้น (ไม่มากเท่าที่ควร) กับเงินที่จ่ายไป แถมยังต้องเสียพื้นที่ใน HDD

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนเอง ทราบแต่ว่าถ้าเปิดฝาหลังเปลี่ยนแรม (อย่างเดียวที่) ไม่หมดประกัน แต่เปลี่ยน HDD นี่ควรถามร้านก่อนดีกว่าครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มก้อเปลี่ยน

แต่เปลี่ยนมาจากโรงงานเลยค่ะ พอดีซื้อราคานิสิต เอาส่วนลดนั้นมาเปลี่ยน ก้อดีนะค่ะ

รู้สึกว่า ปลอดภัยกว่านะค่ะ เพราะ Mac ประกอบมาดีจนไม่กล้าเตะต้อง ไว้หมดประกัน สามปี นู๋จะขอเปิดดูเป่นบุญตาซักที 5555