คำเตือน : เรื่องการลง OSX 10.7 Lion

nickoe's picture
4320
หลังจากที่มีประกาศถึง OSX ตัวใหม่ หรือ Lion ที่ผ่านมา
ก็ได้เห็นว่ามีสมาชิกหลายท่าน ได้ไปหาตัว developer
มาทดลองใช้ ไม่ว่าจะทางบิทหรือทางไหนก็แล้วแต่

ซึ่งตัว developer นั้นก็ตามชื่อเลยครับ
สำหรับผู้พัฒนาเท่านั้น การที่ user ธรรมดา
อย่างเราๆไปนำมาลง จริงๆแล้วก็ผิดข้อตกลง
ของ apple อยู่แล้ว แล้วมันยังเป็น OS
ที่ไม่สมบูรณ์ในหลายๆแง่ ถึงต้องมีการลงทะเบียน
เพื่อที่จะ download ได้อย่างถูกต้องตามข้อตกลง
ของทาง apple (ใครโหลดบิทมาคงเข้าใจนะครับ)

แล้วถ้าลงไปแล้วมีปัญหา ณ ขณะนี้
พี่ก๊อก ผม แล้วก็สมาชิกหลายๆท่านในนี้
ไม่สามารถให้คำตอบหรือทางแก้ได้นะครับ
ซึ่งความเสียหาย ไม่ว่าทางไหน ก็ก่อให้เกิด
การเสียเวลาทั้งนั้นครับ
(ถามว่าทำไมเป็นแบบนี้ แบบนั้น ผมก็ตอบไม่ได้ครับ)

ท่านไหนที่กำลังคิดจะลง ขอความกรุณา
คิดใคร่ครวญให้ดีนะครับ
ผมไม่ได้ว่าอะไรสำหรับท่านที่อยากลอง
กระทู้นี้เป็นแค่คำเตือน เพื่อการใช้งาน
เครื่อง mac อย่างสงบสุขครับ
(ปกติเครื่องมีปัญหาก็แย่พอแล้วครับ
อย่าเพิ่มปัญหาด้วยอะไรที่มันยังไม่ถึงเวลาเลยครับ)

Nu-eMMa's picture
1837
^0^

ทางที่ดีเพื่อสุขภาพน้อง Mac ที่ดี เราอย่าเอาน้อง Mac ไปเป่นหนูทดลองดีกว่าเน๊าะ

เดี้ยว ใช้งานไม่ได้ดังใจ ปัญหาเยอะแยะเลย.. รอความสมบูรณ์แบบดีกว่าเน๊าะ

ขอบคุณพี่นิกนะค่ะ ที่เตือน อ่ะ แน่นอน

tee_987@hotmail.com's picture
117
อืม

ปรกติ ก็ไม่เคยอัฟ หรือลง app เถื่อน กลัวมันจะไปฝังในเครื่องจะพร่านลบไม่ออกอะ สงสัย?

Sagittarius's picture
128
รอตัวจริงมาดีกว่าเนอะ...

รอตัวจริงมาดีกว่าเนอะ...

ikok's picture
10285
:D

ตื่นมาตกใจ เห็นข่าวในหน้าเว็บขยับ ๕๕๕๕๕ ขอบคุณครับนิก ยิ้ม

KungVid's picture
52
นั่นสิ

แค่ตามข่าวก็พอครับ เชื่อเถอะว่ามันยังมี bug อีกเยอะ เอามาลงแล้วเดี๋ยวจะหงุดหงิดซะเปล่า
ถึงยังไงผมว่าออกมาแล้วส่วนใหญ่ก็ต้องถูกใจผู้ใช้อยู่แล้วเพราะว่าเค้าคือ Apple ^o^

iam_ojo@hotmail.com's picture
30
นานาจิตตัง

คนชอบวินโดว์ ก็บอกว่า วินโดว์ดีกว่า คนชอบแม็ค ก็บอกว่า แม็ค ดีกว่า ... แต่ผมชอบ KFC อ่ะ อิอิ..

ptung89's picture
62
เคยลง app หลายตัวใน mac

เคยลง app หลายตัวใน mac แล้วทำให้ เครื่องช้าก็ปวดหัวแล้วต้อง ลง osx ใหม่ ทำมาหลายครั้งแล้ว ตอนนี้ ไม่ลงapp ตัวที่ไม่ได้ใช้ ทำงานเร็วปกติ osx snow leopard 10.6.7

30
OSX 10.7 Lion DP 4

เมือวานลองได้ติดตั้งตัว DP4 ดู .. โอ้วว พระเจ้า ถือว่า มีอะไรเปลี่ยนแปลงค่อนข้างเยอะคับ
ภาพโดยรวมดีขึ้นมากแล้วครับ อาการที่มีปัญหาจาก DP ก่อนๆ หายไปเยอะ คิดว่า ถ้าใช้คำว่า "พร้อมใช้งาน" ก็คงไม่ผิดนัก .. แต่ถึงอย่างไร คิดว่า ตัวจริงออกมา คงต้องได้เสียตังค์กันบ้างครับ ยิ่งได้ข่าวมาว่า ราคาโดนใจด้วยแล้ว ยิ่งน่าซื้อคับ

m2captain's picture
26
รอตัวจริง

รอตัวสมบูณ แล้วค่อยจัดดีที่สุด ยิ้ม

30
OS X 10.7 Gold Master

ตัวนี้ มีใครได้ลองหรือยังครับผม ... เป็นงัยบ้าง มาเล่าสูกันฟังหน่อยคับ ^_^!

tae_16118@hotmail.com's picture
54
ผมตกเป็นเหยื่อมาแล้ว(ของเถื่อนนะจ๊ะ)

บักเยอะมาก เปิดครั้งแรกเจอปัญหาเรื่องเสียงก่อนเลยแต่อันนี้พอแก้ได้ หลังจากใช้ไปซักพัก itune กับ mail ไม่สามารถใช้งานได้ ใช้ไปอีกพักหนึ่ง ไม่สามารถใช้คีบอร์ดกับเมาส์ได้ต้องรีเครือง จนสุดท้ายจบด้วยการลบทึ้งกลับไปใช้ 10.6 ดีกว่าเพราะฉะนั้นอย่าไปโหลดของเถือบแบบผมมีตัวอย่างแล้ว

ximunfroy's picture
9
ทีมงานเยี่ยมยอดจริงๆ

นับถือๆ มีแจ้งเตือนเป็นระยะๆ

nickoe's picture
4320
ตอนนี้

ตัวเต็มออกมาแล้ว
ใครมีความพร้อม อยากลอง
เชิญตามสะดวกเลยครับ