ของใครดีกว่า : OpenGL กับ Direct3D

posci35's picture
10
มีใครได้ลองเล่นเกมส์ starcraft2 บ้างยังครับน่าจะลองกันหมดแล้ว..แล้วมีเรื่องที่อยากรู้ว่าระหว่าง OpenGL ในแมค กับ Direct3D ในวินโดว์ ของใครให้ภาพอย่างไรบ้าง ใครสวยกว่าหรือว่าลื่นกว่า(สเปคเครื่องพอๆกัน)มีใครตอบได้บ้างครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

น่าจะทำได้สวยพอ ๆ กันครับ ยิ้ม แต่ก่อนอาจจะเห็นชัดระหว่าง driver ของการ์ดจอบนเครื่อง mac แต่ปัจจุบันนี้ดีขึ้นมากแล้ว เล่นเกมได้สนุกครับ

เอาเข้าจริง เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ทางผู้พัฒนาเกมต้องทำเกมออกมาให้ได้สนุกพอ ๆ กัน โดยเห็นความแตกต่างน้อยที่สุดครับ ไม่ว่าจะด้วยอะไรก็ตามแต่ทั้งบน D3D หรือ OpenGL ครับ ยิ้ม

ผมไม่ค่อยเล่นเกม มีเล่น angry bird บ้าง ผมเลยไม่เห็นความแตกต่างตรงนี้ครับ แบร่..

bigkung's picture
20
แต่ที่ผมได้ยินมาอีกแบบคือ

แต่ที่ผมได้ยินมาอีกแบบคือ OpenGL เน้นใช้กับ Font มากกว่าครับ เรื่อง Option เสริม ฝั่ง Direct3D มันจะเยอะกว่า และใช้งานง่ายกว่า OpenGL แต่ถ้าใช้ OpenGL เขียน ก็ใช้ได้หลาย OS เลย