มือใหม่ยิ่งกว่าใหม่ค่ะ ^ ^

Poojiko's picture
7
เพิ่งซื้อ MacBook Pro 13" Corei5 มาเมื่อวานค่ะ ใช้อะไรไม่เป็นเลย

งงๆก่งก๊งอย่างแรง !!! คงต้องเรียนรู้อีกเยอะ ยังไงก็รบกวนทุกคนด้วยนะค้าา

ฝากตัวด้วยค่าา ^ ^

nickoe's picture
4320
ยิินดีต้อนรับครับ

อ่าน mac 101 ก่อนนะครับ

7
เอ่อ

ปัญหาแล้วล่ะค่า คือเมื่อเช้าก็ลองเล่นดู แล้วก็เผลอลบประวัติ today ใน finder ทิ้ง

ตอนนี้ iphoto กะ photobooth หายไปเลย ทำยังไงดีคะ ? T.T

minemind's picture
3876
ตอบครับ

Photo Booth

photobooth ผม upload ให้ด้านบนนะครับ แต่ส่วน iPhoto คิดว่าคงเอากลับมาไม่ได้ ลองติดต่อทางร้านที่ซื้อมาดูก่อนนะครับว่าเค้าสามารถลงให้ได้รึเปล่า

เพราะไม่งั้นก็ต้องซื้อชุด iLife แล้วครับ ถึงจะมี iPhoto ติดมาด้วย

4320
คือ

ถ้าเป็นแผ่นที่มากับเครื่อง
มันมี iLife ให้นะน้องต่าย
เอามาลงใหม่ได้เลย

minemind's picture
3876
มีหลอพี่ !!

มีหลอพี่ !!

toffykapook's picture
248
MBP13" 2010

ไม่มีเหมือนกันนะพี่นิก

ikok's picture
10285
ปรกติิ

แผ่นที่แถมมาจะมีแผ่นนึงเป็น OS X กับอีกแผ่นเป็นชุด iLife
ผมได้มาเป็นแบบนี้นะครับ ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่เขาเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

4320
คือ

เค้าไม่ได้แยกมาให้ แต่มันอยู่ในสองแผ่นที่ได้มานั่นแหละ
หรือว่าของใหม่ไม่มีแล้ว ถ้าไม่มีนี่ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย

pippo's picture
2469
MacBook Pro 2010

มี 2 แผ่น (สีเทาๆ)
- Mac OS X Install Disk
- Application Install DVD (iLife อยู่แผ่นนี้ครับ iPhoto, iMovie, iDVD, iWeb, GarageBand)

hundaza's picture
16
ลบแบบไหน Move to Trash

ลบแบบไหน Move to Trash มันก็จะไปอยู่ในถังขยะ อย่าพึ่งตกใจ อยู่ที่ว่าลบแบบไหนครับ

7
ขอบคุณมากๆค่ะ

ที่อัพโหลดให้ ตอนนี้ได้ Photobooth กลับมาแล้ว เยๆ

พอดี่วาเป็นโรคจิตนิดๆอ่ะค่ะ เห็นไฟล์ใน finder มันรกก็เลย move to trash

แล้วก็ไป empty trash อีกที มันเลยหายสนิทเลยย 555

ตอนนี้ได้แล้วนะคะ ขอบคุณจริงๆค่ะ ^ ^