รบกวนพี่ๆด้วยครับ

Livesoundmix's picture
2
 พี่ๆคนไหนรับลง OS X มั้งครับคือผมอยากลงใหม่แต่กลัวผิดพลาดครับ 

ikok's picture
10285
ลองดูใน how to นะครับ

ขั้นตอนเป็นประมาณนี้ ผมทำไว้แบบละเอียดแล้ว 

ลองไล่อ่านทุกตอนนะครับ หรือถ้าไม่แน่ใจ สั่ง print แต่ละตอนเก็บเอาไว้อ้างอิงระหว่างลองจริงด้วยก็ได้

อีกอันที่สำคัญมากครับ ก่อนทำการลง OS X ใหม่ ให้ Backup ข้อมูลเก่าเอาไว้ก่อนนะครับ ถ้าเรามีข้อมูลเก่าที่ Backup เอาไว้แล้ว ก็อุ่นใจได้ในระดับนึง และจะดีที่สุดคือเอาไว้บน External Hd 

ดูการ backup ข้อมูลโดยใช้ Time Machine ได้ที่นี่ครับ 

ถ้ายังไม่เคยใช้มาก่อน ให้อ่านทั้งหมดครับ แต่ถ้าเคยใช้มาบ้างแล้ว และพอจะทราบว่า Backup หรือว่า setting TM อย่างไร ก็ให้อ่านหัวข้อ Restore system กลับมาด้วย TM ได้เลย

การลง OS X ใหม่ ไม่ต่างอะไรกับลง Windows ใหม่บน PC ครับ ถ้าคุณทำเป็นเองแล้วจะพบด้วยว่า มีขั้นตอนที่ตรงไปตรงมา และสั้นกว่าลง Windows เยอะมากครับ 

ที่ผมแนะนำให้ลงใหม่เองเพราะว่า อนาคต ยังไงเสียถ้าคุณต้องการลง OS X ใหม่ คุณจะได้ทำเองได้ไม่ต้องรอให้ใครมาแก้ปัญหาให้ครับ =)

ปล.ยินดีต้อนรับนะครับ ^o^ /

ikok's picture
10285
อีกประการที่สำคัญครับ

ในตอนต้น ๆ ก่อนเข้าขั้นตอนการ Install ปรกติ เค้าจะมีการตรวจสอบตัวแผ่น Installer DVD เองว่ามีอะไรผิดปรกติหรือไม่ ถ้าคุณไม่แน่ใจตรงนั้น ให้ปล่อยเอาไว้จนเสร็จกระบวนการครับ ถ้าแผ่นปรกติ คุณก็ดำเนินการ Install OS X ต่อไปได้ แต่ถ้ามีอะไรผิดปรกติ ก็ให้หยุดไว้ที่ขั้นตอนนี้แล้วเอาแผ่นไปเปลี่ยน จากร้านที่คุณซื้อมาครับ

ถ้าคุณซื้อแผ่น OS X 10.5 มาจาก iStudio น่าจะมีตรงนี้ ส่วนแผ่นติดเครื่องผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะมีเหมือนกัน
nickoe's picture
4320
ลองอ่าน

แล้วลงเองก่อนครับ เป็นอะไรที่ควรจะรู้ไว้ติดตัวครับ

ถ้าติดปัญหาอะไรก็มาถามใหม่ดีกว่า
Livesoundmix's picture
2
ขอบคุณครับผม 

ขอบคุณครับผม