อยากลอง MS Word 2004: Mac

od2504's picture
1077
/อยากทราบว่า MS Word 20004 บนแมค มีปัญหาการจัดระดับวรรณยุค และการตัดคำเหมือนรุ่น 2008 หรือเปล่า

/หากไม่มีปัญหาผมก็อยากลองใช้ดู (ท่านผู้ใดมีในครอบครอง กรุณาด้วยครับ)
/หากมีปัญหาเหมือนกัน ผมก็จะได้ตัดใจไปใช้ iWork แบบเต็มตัวเสียที

ต้องรบกวนอีกครั้งเพราะข้อมูลในอดีตของผมทั้งหมดเป็น windows นะครับ
ikok's picture
10285
ลอง OpenOffice

ดูหรือยังครับ

ผมเคยใช้แต่ก่อน ก็พิมพ์ไทยได้ดีในระดับนึงนะครับ แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างแล้ว =)
1077
ลองแล้วครับ

/ได้ลองแล้วครับ รวมถึง NeoOffice ด้วย ไม่ประทับใจทั้งคู่ครับ

/แต่หากเปรียบเทียบแล้ว NeoOffice นี้ Friendly กว่า เพราะเขายอมให้กดแป้นคีย์ลัดได้ เช่น command-S เพื่อบันทึกได้ ในขณะที่แป้นพิมพ์ switched เป็นภาษาไทย)
/ที่ไม่ประทับใจ ก็ด้วยเพราะ 2 เหตุหลัก คือ ก) เขาดีระดับหนึ่งอย่างที่คุณก๊อกบอก แต่งานของผมมัก Advance นะครับ ข) ผมรู้สึกว่ากราฟิกเมนูต่างๆ บนโปรแกรมทั้งสอง มันดูไม่เหมาะกับความสามารถของเครื่องแมค
/จึงเป็นเหตุให้ผมต้องทุ่มเทกับ     iWork หากพึ่งพา MS ไม่ได้ (ที่จริงก็ไม่อยากเรียนตอนแก่นะครับ)
10285
แล้วได้ลอง iwork

ดูบ้างหรือยังครับ?

1077
/ลองไปได้เกือบเดือนแล้วครับ

/ลองไปได้เกือบเดือนแล้วครับ (กับงานใหม่ และงานเก่าบ้างที่สามารถ load ได้อย่างสมบูรณ์)

/ไฟล์เก่าที่ load ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ ก็ต้องเริ่มใหม่ (ก็ดีที่ทำให้เราได้ศึกษา How to ไปด้วย)
/พอต้อง refer ไฟล์เดิมมากเข้าก็ทำให้ต้องนึกถึง MS นั่นเอง
10285
ถ้าเอาจริง ๆ

ลง boot camp แล้วติดตั้ง ms office ตัวเดียวกับงานที่มีอยู่ไปเลยครับ

ปัญหาน่าจะน้อยกว่า

เพราะถ้าต้องทำงานข้าม platform ไปมา ยังไงเค้าก็ไม่ compatible กัน 100% อยู่ดี และปัญหานี้แก้ลำบากเพราะจะไปอิงอยู่กับเรื่องของเทคโนโลยี font ไทย และการพัฒนาโปรแกรมแต่ละตัวที่ชาวต่างชาติทำขึ้นมา .. ตรงนี้ search ในกูเกิลไปก็จะเจอแต่ปัญหาครับ ไม่ค่อยมีทางออกเท่าไหร่

เป็นผมจะตัดไฟแต่ต้นลมครับ ถ้าต้องพึ่งพิงงานเก่า หรือ MS จริง ๆ ก็ลง windows + MS office suit ตัวเดียวกับที่เคยใช้ไปเลยครับ =)
1077
/ขอบคุณมากครับ /เกี่ยวกับ

/ขอบคุณมากครับ

/เกี่ยวกับ bootCamp นี้้ผมคงต้องชั่งใจอีกพัก เพราะเหตุหนึ่งที่ผมใช้แมค เพราะต้องการ "เปลี่ยนใจใช้แมค" (หมายรวมถึง All Application for mac) ซึ่ง
/ที่ผ่านมาผมก็พยายามหาทางออก โดยอยู่บนจุดยืนนั้น
/ผมเกรงว่าหากผมหันไปทาง windows แม้เพียงโปรแกรมเดียว ก็อาจจะมี Application อื่นๆ ตามมาอีก
/หากไม่มี MS Office:Mac ที่่ใช้งานได้ ตามกระทู้ที่ผมสงสัย ผมก็คงต้องตัดใจครับ
/ผมคิดผิดหรือเปล่าครับ
10285
เรื่องนี้

ไม่น่าจะเรียกผิดหรือว่าถูกนะครับ

เอา productivity หรือว่าผลการทำงานเป็นตัวตั้ง .. แล้วทำงานเอาตามที่ตัวเองถนัดและได้ผลออกมาดีที่สุดเป็นเกณฑ์ครับ

ถ้าเอาความคิดผมนะครับ ถ้าเป็นเรื่องงาน ที่ค่อนข้างจะจริงจัง และผมยังทำงานเป็นพนักงานประจำขององค์กรที่ทำงานอยู่บน windows pc อยู่ ผมจะไม่สนใจว่าจะใช้อะไร ทั้ง OS X หรือว่า Windows ครับ ตราบใดที่ผมสามารถหาวิธีทำงานให้ออกมาแบบที่ต้องการได้ แล้วผมถนัด ผมก็ใช้อันนั้นครับ

งานเสร็จแบบไม่มีปัญหาเป็นใช้ได้ครับ ..  เรื่องคะแนนความสวยงามมาทีหลัง 
ผมทำงานเอาเสร็จไว้ก่อนครับ จะได้มีเวลาเหลือไปทำอะไรอย่างอื่น =)

เพราะสุดท้าย ลูกค้า หรือคนอ่านเอกสารที่เราพิมพ์ไป เค้าก็แยกไม่ออกอยู่ดีว่าทำงานบน OS X หรือว่า Windows pc หรือผ่านโปรแกรมอะไรมาครับ มันไม่น่าจะใช่จุดที่เค้าจะมาสนใจ

เหมือนโทรศัพท์มือถือ ที่ถ้าเราไม่บอกคู่สนทนาเรา เค้าก็ไม่รู้ว่าเราใช้รุ่นอะไร .. เพราะโทรศัพท์เครื่องละ 3 พัน กับเครื่องละ 3 หมื่น ก็ให้คุณคุยเสียงได้เหมือนกัน และคุณคงไม่เกี่ยงว่าใช้รุ่นไหนโทร ขอแค่ให้คุยงานกันรู้เรื่องก็พอ

ถูกไหมครับ?
1077
/ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ

/ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ ครับ

/วันนี้ผมได้มีโอกาสเปิดดูหนังสือแนะนำการเลือกซื้อ NoteBook เล่มหนึ่ง เขาเขียนในส่วนของ AppleNoteBook น่าสนใจว่า "NoteBook ของ Apple ใช้ตัวประมวลผลของอินเทล ที่สามารถใช้โปรแกรมวินโดว์ได้ ทำให้เครื่อง NoteBook จากค่าย Apple ได้รับความนิยมมากขึ้น ..."
/อ่านแล้วก็ทำให้หวนนึกถึงคำแนะนำของคุณก๊อกทันที
/มันสะท้อนภาพว่า "คนเลือก HardwareMac เพราะต้องการใช้ SoftwareWindows !!! "
/และมันคงสะท้อนได้ว่า ในวงการธุรกิจ แม้บิลเกตุ จะจับมือกับสตีปจ๊อป แต่เขาก็ไม่ยอมทำ Application for mac ที่เป็น for mac จริงๆ
/อย่างนี้ผมก็คงไม่ต้องรีรอที่จะสร้าง CampWindows บนแมคของผมแล้วซินะครับ

/ผมจะศึกษาเกี่ยวกับแคมป์ ได้ที่ลิงค์ใดบ้างครับ
10285
ลองดู link นี้นะครับ

http://macmuemai.com/tag/windows/view

ผมเขียนเกี่ยวกับการลง windows ผ่าน bootcamp เอาไว้บ้างแล้วครับ =)
1077
/ขอบคุณครับ /หากมีข้อสงสัย

/ขอบคุณครับ

/หากมีข้อสงสัย ผมจะขอกรุณาใหม่ครับ
10285
ยินดีครับ ^^

แต่ผมไม่ได้ใช้งานจริงจังนะครับ บางอย่างอาจจะต้องไปค้นข้อมูลประกอบด้วย

ยังไงก็ลองดูนะครับ =)